13 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ 7 เดือน ก่อนท้อง 52 โล 4 เดือนแรก ลงใป 6 โล ตอนนี้ 50 โล เองค่ะ แต่หมอบอกน้องร้ำหนักตามเกณฑ์ดีค่ะ แนะนำแม่ลองปรึกษาหมอดูนะค่ะถ้าน้ำหนักน้องตามเกณฑ์ก้ใม่มีอะใรน่ากังวลค่ะ

บ้านนี่ก็ท้องได้ 8 เดือนค่ะ น้ำหนักแม่ลดด้วยซ้ำค่ะ ไม่ขึ้นเลย แต่น้องน้ำหนักดีค่ะ เน้นกิน เนื้อ นม ไข่ ค่ะ น้องเลยได้น้ำหนักดีค่ะ เกินเกณฑ์ไป 1 สัปดาห์เลยค่ะ

8เดือนแล้วแม่เคยคุยเรื่องน้ำหนัก​ของลูกกับคุณหมอมั้ยคะ หมอว่ายังไงบ้าง ถ้าผิดปกติหมอก็น่าจะบอกแล้วนะคะ เราคิดว่าน้องไม่น่ามีปัญหาอะไรค่ะ

แม่ลองเปลี่ยนนมดูนะคะ บ้านนี้เดือนที่ 6 น้ำหนัก 53 เดือนที่ 7 น้ำหนักไม่ขึ้นเลยลองเปลี่ยนนมดู ตอนนี้ 7 เดือน 3 สัปดาห์น้ำหนักเพิ่มมา 3 กก แล้วค่ะ

บ้านนี้เดิมกนัก 58-59 แต่พอเริ่มท้องน้ำหนักลดเหลือ 55 ตอนนี้ท้อง 6 เดือนแล้ว น้ำหนักอยู่ที่ 60 ขึ้นเดือนละโล แต่น้ำหนักลูกตามเกณฑ์ จ้า

VIP Member

ดุที่นำ้หนักน้อยค่ะบ้านนี้นำ้หนักขึ้นแค่2กิโลเองค่ะ37+5แล้วแต่น้อยก้นำ้หนักโอเคยุค่ะ

เวลาแม่ไปหาหมอแม่ก็ถามหมอเลยคะ มาถามในนี้ไม่มีใครตอบได้ดีเท่าหมอที่คุณแม่ไปหาคะ

ไปซาวด์​มา คุณหมอ​บอก​น้ำหนักน้องตามเกณฑ์​มั้ยคะแม่ ถ้าปกติก็ไม่เป็นไรคะ

VIP Member

ลองถามหมอเรื่องน้ำหนักน้องดูน้ะค้ะ ถ้าน้ำหนักน้องตามเกน ก้อโอเครค้ะ

ใบซาวจะบอกน้ำหนักน้องอ่าค่ะ เป็นไปตามเกณฑ์ก็ไม่น่าห่วง