31 ตอบกลับ

ปกติค่ะ หลังคลอดไปแล้วก็ยังจะชาอยู่ ถามหมอมาเหมือนกัน หมอบอกว่า ร่างกายคุณแม่ กำลังจะกลับไปสู่ก่อนการตั้งครรภ์ ของเหลวต่างๆในร่างกายที่เพิ่มมา จะกลับไปเหมือนเดิม หลังคลอดก็เลยยังชาตามนิ้วอยู่ เราผ่าคลอดนะ แต่ช่วงท้องไตรมาสที่2-3 ก็ชาปลายนิ้วทุกวัน

จริงค่ะ ชาทุกคน ก็ว่าได้ หลังคลอดถึงจะหา ของเราก็ผ่า คลอดไป ได้ 24 วันแล้ว ตอนนี้ มือชาหายแล้วจ้า

ชา ปวดข้อนิ้วมือมากด้วยคะ ตื่นมากำมือไม่ได้อารมณ์นิ้วล้อค ไม่เคยเป็นมาก่อนนะคะ หมอบอกข้อต่อส่วนต่างๆจะหลวมขึ้นช่วงท้องคะ ให้เราแช่น้ำอุ่นเอาลดปวดได้คะ หลังคลอดก็จะกลับมาปกติเหมือนก่อนตั้งครรภ์เองคะ

เป็นเหมือนกันค่ะ รุ้สึกเริ่มเป็นตั้งแต่ช่วง4เดือน ตอนนี้7เดือนจะเข้า8เดือนแล้วยังเป็นค่ะ เป็นบ่อยๆ และชาทั้งมือและขาเลยค่ะถ้านั่งนานๆ ✌✌✌

เราเป็นชานิ้วล็อคด้วย กำมือไม่ได้เลยทั้ง 2 ข้างเลย แต่พอคลอดแล้วอาการดีขึ้นเยอะ เราเพิ่งคลอดน้องเมื่อคืน เช้าดีขึ้นเลย

ปวดไหมค่ะเราปวดมากเลย

เป็นเหมือนกันค่ะ เพราะร่างกายเราเปลี่ยนแปลง ข้อต่างๆขยายมีน้ำในร่างกายเพิ่มขึ้นและทำให้เกิดอาการทับเส้นประสาทค่ะ

ปวดไหมค่ะเวลาชาปรายนิ้วปวดมากเลยค่ะตรวจเจอเบาหวานสุงดว้ยไม่รุ้ทำงัยถึงจะหาย"ทอ้ง7เดือนเหมือนกันเลยค่ะแม่

เป็นค่ะ คุณหมอบอกเป็นปกติ เราอ้วนไวขึ้น ร่างกายมีน้ำเยอะ พยายามสะบัดนิ้วไปมา และแช่น้ำอุ่นบรรเทานะคะ

เราท้องได้2เดือนกว่าก้เป้นเเล้ว ปวดข้อ ปวดก้นกบ เมื่อยเนื้อเมื่อยตัวทุกครั้งที่นอน นอนก้ไม่ค่อยหลับ

เป้นเหมือนกัน​เลยค่ะ

บ้านนี้ค่ะ ตอนท้องเริ่มจากชาปลายนิ้วมือ ก็ยังไม่สงสัยอะไร สรุป ตรวจเจอน้ำตาลเกินตอน 6 เดือนจ้า

บ้านนี้ก้อเป็นค่ะแม่ชาปลายนิ้วและเจ็บอุ้งมือด้วยค่ะ ตอนแรกเป็นข้างเดียวตอนนี้เป็น2ข้างเลยค่ะ