10 ตอบกลับ

• มากกว่า 90 percentile คือ เด็กตัวโต(อ้วน) >> แม่ควร ตรวจเบาหวาน .. แนะนำแม่ควรคุมอาหาร* เลี่ยงกลุ่มแป้ง,น้ำตาล • 50 percentile คือ น้ำหนักตามเกณฑ์มาตรฐาน • ต่ำกว่า 10 percentile คือ เด็กตัวเล็ก >> ต้องหาสาเหตุ เช่น รกเสื่อม, เส้นเลือดสายสะดือมีปัญหา, ภาวะติดเชื้อของทารก หรืออื่นๆ หากตรวจแล้วยังไม่พบสาเหตุ ก็ต้องตรวจติดตามเป็นระยะจนกว่าจะคลอดค่ะ ของแม่ 29+5w อาจจะเยอะไปนิดนึง แต่จากตารางไม่ถือว่าเกินเกณฑ์ไปมากค่ะ 😅

ขอบคุณนะคะแม่

เพื่อความสบายใจแม่ลองไปดูตารางน้ำหนักในเพจของหมอนุ่นดูค่ะ เค้าจะบอก % ต่ำสุด -สูงสุดของทารกในครรภ์แต่ละสัปดาห์ค่ะ ให้อยู่กลางๆเป็นดีที่สุดค่ะ แต่ถ้าเกินก็นิดหน่อย ของแม่ไม่น้อยเลยนะคะ แต่ก็ไม่ใช่เยอะจนน่าตกใจค่ะแค่น้องคลอดมาน่าจะตัวใหญ่พอสมควรเลยค่ะ น้ำหนักแรกเกิดคงไม่น่าจะต่ำกว่า 3500 ค่ะ

ขอให้คลอดง่ายๆปลอดภัยทั้งแม่และลูกนะคะ

VIP Member

ของเรา 1324g ค่า ซาวด์ตอนอายุครรภ์เท่ากันเลย น้องตัวไม่เล็กน้า เอียงไปทางเยอะด้วยซ้ำ เห็นว่า 31w เกณฑ์คือ 1500g ค่า เหมือนน้อง นน นำไปเกือบ 2 วีค :)

ล่าสุดเราพาแม่สามีไปหาหมอด้วยเลยค่ะ เขาก็ถามหมอ ว่านน.ลูกน้อยไปไหม หมอบอกว่าดีมาก ตามเกณฑ์คับ ตอนนี้ก็ไม่ค่อยบ่นเราละ

ถือว่าน้องตัวใหญ่อยู่ค่ะแม่ อายุครรภ์ 29วีค น้องต้องอยู่ประมาณ 1200 กรัมค่ะ แม่บำรุงด้วยอะไรค่ะ

ดื่มนมค่ะ ข้าวก็กินปกติเลยค่ะแม่

29week ค่ะ ซาวด์ได้1,433g.คุณหมอบอกเด็กตัวใหญ่ค่ะ สั่งให้งดทานจุกจิกเเล้วตอนนี้

แต่ที่บ้านบอกให้กินเยอะๆค่ะ กลัวลูกออกมาจะตัวเล็ก เราก็เริ่มเครียดเลยค่ะ

บ้านนี้ 29w.5d. 1200กรัม. ป้าหมอยังว่าเยอะไปเลยค่ะ

เชื่อหมอค่ะ อย่าเชื่อคนที่บ้าน😆😆

นี่30สัปดาห์ หนัก1,300เองค่ะ งืออออ

สู้ๆนะคะแม่ บำรุงไปเรื่อยๆค่ะ

คุณแม่บำรุงด้วยอะไรคะ

ดื่มนมค่ะ กินข้าวปกติเลยค่ะแม่

เยอะเกินเกณฑ์ไปค่ะ

ที่บ้านบอกตัวเล็ก เครียดเลยค่ะ

29week​ ซาวได้1603g.

โห้วว น้องตัวใหญ่มากแม่ บำรุงยังไงคะ