6 ตอบกลับ

แม่พึ่งหายค่ะ เป็นรอบที่ 2 รอบนี้เป็นไม่หนักมากค่ะ อาการไม่รุนแรง คุณหมอที่ฝากครรภ์ให้แม่รักษาตามอาการค่ะ ถ้ามีอาการเจ็บคอคุณหมอให้ยาอมมะแว้งมาอมค่ะ หรือถ้ามีน้ำมูกใช้ยาลดน้ำมูก cpm ค่ะ หรือถ้ามีไข้ก้ทานพาราลดไข้ได้ค่ะ คือไปหาหมอมาคุณหมอก้ให้ทานยาประมาณนี้ค่ะ พอดีคุณแม่กำลังท้องอ่อนๆ ได้ 12w ค่ะ คุณหมอบอกท้องยังอ่อนอยู่ ไม่อยากให้ทานยาต้านไวรัสหรือกลุ่มฟาร์วิค่ะ กลัวเป็นอันตรายต่อเจ้าตัวเล็ก เพราะคุณแม่ก่ไม่ทานสักตัวค่ะ พักรักษาตัวอยู่บ้าน 5 วัน ก็เลยหายค่ะ อาการกีขึ้นเรื่อยๆค่ะ ตอนนี้หายแล้วค่ะ ขอให้คุณแม่ที่กำลังเป็นอยู่หายไวๆน่ะคะ🥰🥰🥰

ตอนนี้เข้าวันที่4แล้วค่ะ ยังไออยู่กับมีน้ำมูก แม่ทานแค่ซาร่ากับยาอมมะแว้ง ท้องได้15wยังไม่กล้าทานยาต้านไวรัสเลยค่ะกลัวลูกเป็นอะไร

พารากับยาลดน้ำมูกcpmกินได้ปลอดภัยค่ะ กินเมื่อมีอาการ แนะนำล้างจมูกด้วยน้ำเกลือบ่อยๆ กินน้ำเยอะๆ น้ำช่วยเรื่องเจ็บคอให้หายเร็วค่ะ

พี่เรากินตามหมอบอกนะคะ น้องออกมาปกติดีค่ะ ที่เห็นจะมียาพารา ยาแก้แพ้ค่ะ แล้วก็มียาจิบแก้ไอ ลองถามคุณหมอดูอีกทีนะคะ

เราทานหมดเลยค่ะยาที่หมอให้เพราะตอนหาหมอเราบอกหมอแล้วว่าท้องหมอบอกว่าให้ยาคนท้องทานได้เราเลยทานเลยค่ะ

หมอให้ยาอะไรมาคะ แล้วอาการคุณแม่มีอะไรบ้างตอนนี้

มีไอ มีน้ำมูก ตัวร้อน ค่ะ

หมอจะหายาที่คนท้องทานได้นะคะ