ถ้าต้องส่งลูกไปให้ตายายเลี้ยง

แม่ที่ต้องส่งลูกไปให้ตายายเลี้ยงที่ต่างจังหวัด ทำใจกันยังไงคะ เราทำใจไม่ได้เลยค่ะ แต่เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวต้องทำงานหาเงิน คิดหาทางออกไม่เจอเลย ขอเล่าหน่อยนะคะ เราอยู่ที่บ้านพี่สาว(พี่สาวแต่งงานอยู่กินกับพี่เคยไม่มีลูก)อาศัยอยู่กับเขามาหลายปีตั้งแต่เรียน แต่เราเกิดท้องและเลิกกับแฟน ปกติเราใช้ชีวิตสโลไลฟ์ไม่มีภาระอะไร แต่พอท้องก็คิดหนักเลยค่ะ เราอยากเลี้ยงลูกเองแต่ทำไม่ได้เพราะว่าตัวเองก็ต้องออกไปทำงานจะขายของออนไลก็ไม่รู้ว่าจะขายอะไรหรือจะพอกินมั้ย ทางเดียวเลยคือต้องส่งลูกไปให้พ่อแม่เลี้ยงที่ต่างจังหวัด แต่เราไม่อยากให้ลูกห่างเราเขาไม่มีพ่อแล้วไม่อยากให้ห่างแม่อีก จะให้แม่ขึ้นมาเลี้ยงให้จนกว่าน้องจะสามารถเข้าเตรียมอนุบาลได้ก็เกรงใจพี่เขย ส่วนที่ทำงานเราเงินเดือน12,000 ถ้าทำอยู่ที่นี่จนกว่าลูกจะเข้า รร แม่ๆว่าพอมั้ยคะ ไม่ได้มีหนี้สินอะไร เลี้ยงแค่ลูกคนเดียว โตซักหน่อยเข้ารร เราจะหางานใหม่ เพราะช่วงนี้คนตกงานเยอะงานก็หายากแถมงานที่เราทำยังอยุ่ใกล้บ้านด้วย #ขอระบายพร้อมหาคำปรึกษาค่ะ

1 ตอบกลับ

ทำใจค่ะ มีทางเลือกนึงพาแม่มาอยู่ด้วย เช่าห้องอยู่เอง ถ้าไหวนะ แต่หนักอึ้งละสำหรับเรา 20000 ถึงจะพอค่าเช่าห้องด้วย