5 ตอบกลับ

การฉี่บ่อยเป็นอาการปกติของหญิงตั้งครรภ์ เพราะมดลูกเบียดกระเพาะปัสสาวะ เพราะฉะนั้นแล้ว ปวดฉี่ต้องเข้าห้องน้ำค่ะ ห้ามอั้น ถ้าอั้น อาจเกิดปัญหากระเพาะปัสสาวะหดเกร็งผิดจังหวะ ตามมาด้วยติดเชื้อทางเดินปัสสาวะ แล้วยิ่งตั้งครรภ์ ยาที่ใช้ได่กับแม่ ยิ่งมีตัวเลือกน้อยอยุ่

ถ้าเป็นของ รพ.รัฐไม่แน่ใจว่าให้ยามาทานมั้ย แต่แนะนำทานน้ำเยอะๆๆไม่ต้องอั้นฉี่ 2 วันก้อให้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์แม่ๆทุกคนละคะสรุปแม่ติดเชื่อปัสสาวะนะคะตอนนี้โอเคแล้วคะ

พยายามอย่าอั้นฉี่นะคะ เราเคยเป็นปัสสาวะอักเสบทรมานมากค่ะเจ็บมาก

เป้นตอนท้องไหมคะแม่

ถ้าฉี่แล้วเจ็บควรไปหาหมอเลยค่ะ เสี่ยงกระเพาะปัสสาวะติดเชื้อ