20 ตอบกลับ

บ้านนี้ผ่าคลอด37w2d ลูกคนแรกค่ะ น้ำนมมาตั้งแต่วันแรกแต่นิดเดียว พอวันที่3-4มาเยอะเลยค่ะ ให้ลูกเข้าเต้าบ่อยๆจะกระตุ้นเองค่ะ ตอนนี้เปียกเสื้อออกมาต้องใช้แผ่นซับน้ำนม เราทานน้ำขิงสด น้ำอุ่นค่อยไปร้อน แม่แกงหัวปลีใส่ปลาบ้าง ไก่บ้าง อาหารเสริมกินเป็น ไออุ่น แล้วก็ชาอุ่นรักเพิ่งซื้อมาลอง ตอนนี้มีสต็อคให้ลูกแล้ว ปั๊มข้างนึงได้3-4oz ลูกอายุ18วันแล้วค่ะ

เราคลอดแล้วไม่มีน้ำนมค่ะ พยาบาลเอายากระตุ้นน้ำนม ให้กินก่อนอาหาร น้ำขิง วันละ 4 มื้อ และดื่มน้ำเยอะๆ วันที่ 3 น้ำนมมาเลยค่ะ แต่ทั้งนี้คุณแม่ต้องหมั่นเอาลูกเข้าเต้า หรือ ปั้มนมอย่างสม่ำเสมอด้วยนะคะ

กินหัวปลีเยอะไป น้ำนมมาเยอะแน่ค่ะ ตอนมีลูกคนแรกไม่มีน้ำนมให้ลูกกิน แม่เราเลยแกงเลียงหัวปลีให้กิน มาเยอะมาก

ดื่มน้ำเยอะๆ และปั้มนมทุก 3 ชั่วโมงค่ะ ตอนแรกๆ ได้แค่ซีซีเดียวก็ดีใจแล้วใช้เวลา3-4 วัน กว่าจะได้ 1 ออนซ์ค่ะ สู้ๆ

VIP Member

มีไม้นมนาง หัวปลี แต่ถ้ายังมีน้ำนมน้อย แนะนำให้กินนมผงเสริมค่ะ ไม่งั้นลูกจะไม่แข็งแรงและเจ็บป่วยได้ง่าย

น้ำขิงร้อนๆค่ะ แม่ผ่าคลอดค่ะ ตอนแรกน้ำนมแม่ก็ไม่มา ดื่มน้ำขิงจินเจนร้อน และดื่มน้ำร้อนเยอะๆนะคะ

ดื่มน้ำเยอะๆวันละ3-4ลิตร ทานน้ำหัวปลี อินทผาลัม น้ำขิง อาหารโปรตีน เห็นแม่ๆบอกประมาณนี้จ้า

น้ำอุ่นๆกึ่งร้อน น้ำเต้าหู้อุ่นๆ หัวปลีต้มกะขิงแก่ น้ำ 2-3 ลิตร ต้มรวมกัน จิบกินตอนอุ่นๆคะ

Super Mum

ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ ค่ะ ให้น้องเข้าเต้าทุก 2-3 ชั่วโมง เดี๋ยวน้ำนมก็จะมาเพิ่มขึ้นค่ะ

น้ำขิงคะบ้านนี้ก็เป็นและตอนเช้าแม่จะต้มปลาใส่หัวปลีมาให้กินตอนยุโรงบาล