6 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันค่ะ บ้านนี้เป็ตั้งแต่ 29Week ไปเจอหมอครั้งที่แล้วตอน 31week น้ำคล่ำยังไม่เพิ่มแต่ลดลงไปอีก ตอนนี้น้องน้ำหนัก 1709 กรัม อยากบอกว่าตั้งแต่ 29Week ที่รู้คือกินน้ำ มากกว่า4ลิตรต่อวัน เน้นโปรตีน ทำตามที่คนอื่นเค้าทำทุกอย่าง แต่ก็ไม่เพิ่มขึ้นเลย -หมอแนะนำให้พักผ่อน นอนเยอะๆเท่าที่จะทำให้เพิ่มได้ หมอบอกว่ากินน้ำไม่ได้ช่วยอะไร เพราะน้ำคล่ำมาจากฉี่เด็ก แต่บ้านนี้นอนกลางวันไม่ได้เลย นอนไม่หลับ กลางคืนก็ตื่นฉี่บ่อย คุณหมอบอกว่า ถ้าน้ำคล่ำไม่เพิ่มขึ้น ต้องติดตามใกล้ชิด ตอนนี้น้ำคล่ำบ้านนี้เหลือ 5.42 cm ต่ำว่า5 คือวิกฤตเด็กมีโอกาสเสียชีวิตในครรภ์ หมอบอกอยากให้ประคองถึง 34week ค่อยให้น้องออกมา -ตอนรู้คือเครียดมากๆยิ่งกังวลยิ่งนอนไม่หลับ แต่ก็พยายามหลับตอนกลางวันให้ได้สักชม. -ที่สำคัญคือการนับลูกดิ้น ดิ้นน้อยดิ้นเบาก็ให้ครบ10 ถ้าไม่ถึงรีบไปหาหมอค่ะ -บ้านนี้ติดเครื่อง NDS เช็คการเต้นหัวใจกับการดิ้นน้องมา 2รอบแล้ว น้องดิ้นปกติหัวใจเต้นปกติ อาทิตย์หน้าหมอนัดไปติดเครื่อง NDS อีก ตอนนี้ 32week เหมือนกัน น้องดิ้นเบา เน้นโก่งตัวส่ะส่วนใหญ่สงสัยจะเหลือพื้นที่น้อยมาก จิตตกกังวลไปหมดค่ะ #สู้ๆไปด้วยกันค่ะ

น้ำคล่ำไม่เกี่ยวกับกินน้ำค่ะ ต้องกินอาหารให้ครบ5หมู่ นอนให้เพียงพอ ไม่เครียด

หมอแนะนำให้ดื่มน้ำเยอะๆนะค่ะเพราะน้องสะใภ้ก้น้ำคล่ำน้อยดื่มน้ำเยอะๆพักผ่อนให้เพียงพอทำตามที่หมอแนะนำก้เพิ่มนะค่ะแม่ สู้ๆนะค่ะ

กินน้ำให้เยอะๆนะค่ะบ้านนี้กินเยอะมากน้ำ

ดื่มน้ำเยอะๆนะคะ พักผ่อนให้เพียงพอค่ะ

บ้านนี้หมอเเนะนำใหัดื่มน้ำเยอะๆค่ะ

ดื่มน้ำเยอะๆนะคะ