2 ตอบกลับ

แล้วแต่ร่างกายของคุณแม่ค่ะ ว่าสัดส่วนฮอร์โมนโปแลคตินที่สร้างน้ำนม และ ฮอร์โมนเพศมีมากน้อยเพียงใดค่ะ ส่วนตัวเอง ประจำเดือนตอนลูกอายุ 1ขวบ 3เดือน เนื่องจากในขวบปีแรกลูกดูดเต้าและปั๊มนมด้วย พอหยุดปั๊มประมาณ 1 เดือน ประจำเดือนก้มาทันทีค่ะ

ไม่ผิดปกติค่ะ แล้วแต่ร่างกายของคุณแม่แต่ละคนค่ะ แม่เพนก็มีประจำเดือนมาในเดือนที่ 3 หลังจากคลอดค่ะ หากสีและกลิ่นของประจำเดือน จำนวนวันที่มีประจำเดือน เป็นปกติเหมือนช่วงก่อนท้อง ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลค่ะ