ท้องแล้วแฟนอยากให้ทำแท่งค่ะ

แฟนเรียนจบแล้วค่ะกำลังหางานทำอยู่ จบวิศวะแต่เกรดไม่เยอะ คบกันมาจะเข้าปีที่3แล้ว พึ่งรู้ว่าท้องเมื่อเช้าวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เค้าอยากให้เราทำแท้งมาก แต่ใจเราไม่ทำแน่นอน มีวิธีไหนทำให้เค้าเปลี่ยนใจบ้างมั้ยคะ หรือเราควรเลิกไปเลยแต่ใจยังรักเค้ามากๆ ส่วนเหตุผลของเค้าคือ เค้าไม่พร้อม เค้ายังอยากทำงานซื้อนู้นนี้ที่เค้าอยากได้ ทางบ้านเค้าฐานะดีค่ะไม่ได้ยากจนอ่ะไร ทางบ้านเราเหมือนกัน ตอนนี้ยังไม่บอกใครค่ะ เครียดมากเลย #ป้องกันโดยการกินยาคุมแบบ30เม็ดค่ะ มีลืมกินบ้างแต่พอรู้ว่าลืมก็จะกินเลยตามที่ เภสัชแนะนำค่ะ Up1# อัปเดทค่ะ ตอนนี้บอกพ่อแม่ของตัวเองแล้วค่ะพ่อแม่โอเคดีใจด้วยว่าเราไม่คิดที่จะเอาเค้าออก ส่วนทางแม่แฟน เค้าก็ค่อนข้างจะเข้าค้างลูกชายเค้าค่ะ แต่แม่เค้าก็พูดว่ายังไงก็จะรับผิดชอบเช่นส่งเงินึ่าใช้จ่ายเลี้ยงดู เพราะตัวเราคงไม่อยากจะอยู่กับผู้ชายคนนี้แล้ว เพราะเค้ายังยืนยันคำเดิม ว่าให้เราไปเอาออกค่ะ

301 ตอบกลับ

ขอโทษนะคะ...การศึกษาไม่ได้ช่วยเลยเนอะจบก็สูง การมีลูกไม่ได้เป็นการมีภาระเพิ่มนะคะ ดีใจด้วยกับครอบครัวทางคุณแม่และให้กำลังใจกัน ส่วนทางครอบครัวฝ่ายชาย ในเมื่อเค้าไม่รับก็ปล่อย เด็กเค้าอยากเกิด ฉะนั่นคุณแม่สู้ๆนะค่ะ

เราก้อไม่พร้อมแถมเงินไม่มีอีกตั้งหากจะซื้อของเตรียมคลอดยังไม่มีเงินต้องขอจากแอฟนี้.ขอเราพอรู้ว่าท้องแฟนก็ทิ้งไปตอนนี้ใกล้คลอดแล้วของลูกยังไม่มีเลย.เพราะไม่มีเงิน.ดีนะที่คุณพอจะมีฐานะ.เราว่าเก็บลูกไว้เถอะคระ

บ้านนี้แฟนก็ให้ทำค่ะ ตอนแรกที่รู้เค้าบอกยังไม่พร้อมฝึกสอนยังไม่จบเลย กลัวทางครอบครัวว่าด้วย แต่พอคุยบอกทั้งสองฝ่าย เค้าให้แต่งงานกันอยู่ด้วยกัน กลายเป็นว่าตอนนี้ลูบท้องเช้าเย็น จุ๊บท้องตลอด ลองตกลงคุยกันดีๆนะคะ

สู้ๆน่ะค่ะ....เป็นกำลังใจให้ค่ะ ค่อยๆคิดแก้ไขกันไปน่ะค่ะ ยังไงเขาก้มายุกับเราแล้ว..มีอีกหลายครอบครัวที่พยายามจะมีลูกแต่ก้ไม่มี...ในเมื่อเขาเลือกที่จะมายุกับเราแล้ว ถือว่าเราโชคดีมากน่ะค่ะ อย่าไปคิดทำร้ายเขาเลยค่ะ

เสียใจ => คนอื่นทำ ไม่นานก็หาย รู้สึกผิด => เราทำเอง นานแค่ไหนก็ไม่หาย ลูกอยู่ในตัวเรา แม่มีสิทธิเต็มที่ ที่จะปกป้องลูก อย่าให้ใครมาทำร้ายลูกเราได้นะคะแม่ อย่าให้ความรู้สึกผิดติดอยู่ในใจแม่เลยค่ะ ปกป้องลูกไว้นะคะ 💞

VIP Member

คนที่เขาจนกว่าเขายังเลี้ยงได้เลยคะนับประสาอะไรกะคนพอมีพอกินคะพ่อเขาไม่รับก้อชังเถอะคะลูกสำคัญกว่าผู้ชายแบบนี้ไม่สมควรเป็นพ่อของลูกเราหรอก คิดจะฆ่าลูกตัวเองจิตใจทำด้วยอะไร ตอนเอาไม่คิดตอนติดแล้วไม่เอา

อย่าเอาออกนะคะ ถ้าเค้าไม่เปลี่ยนใจก็เลิกดีกว่าคะ สามีเลิกไปยังไงก็คือคนอื่น ส่วนลูกยังไงก็คือเลือดเนื้อของเรา เราเลิกเป็นแม่เค้าไม่ได้หรอกคะ สามียังไงก็หาใหม่ได้ ส่วนลูกหาคนที่เสียไปแล้วไม่ได้อีกนะคะ สู้ๆคะ

ใช่ๆ ถ้าเขาเลิกกันไปก็เป็นคนอื่น ลูกคือสายเลือดของเรา

ถ้าทางบ้านเราไม่ได้ขาดสนอะไร ปรึกษาที่บ้านเลยค่ะ ถ้าเลี้ยงเองได้ โดยทีีไม่ต้องพึ่ฃทางแฟนก็ได้ก็อยากให้เลี้ยงน้องค่ะ เพราะยังไงน้องก็ได้เกิดมาแล้ว ขนาดเราขาดสนลำบากด้วยซ้ำเรายังเลี้ยงเองคนเดียวได้เลยค่ะ

อย่าเอาออกเลยค่ะบางคนพยายามแทบตายนะค่ะกว่าจะมีลูก ถึงบางคนเขาจะยังไม่พร้อมนั้นก็ไม่ใช่เหตุผลที่จะทำลายชีวิตเล็กๆที่กำลังจะเกิด การที่มีเขาเข้ามาเขาอาจจะทำให้เราโชคดีในทุกๆเรื่องและมีความสุขในทุกๆวัน

เราทั้งเรียนทั้งต้องผ่อนรถแฟนเราทำงานคนเดียวเงินเดือนหมื่นนิดๆค่ารถก้ตกเดือน7500แล้วคนลำบากมีเยอะค่ะผชแบบนี้แย่มากเราว่าแม่บอกทางบ้านผชไปเลยค่ะบอกให้พ่อแม่สามีรับรุ้อย่างน้อยเค้าน่าจะมีจิตสำนึกบ้าง