ท้องแล้วแฟนอยากให้ทำแท่งค่ะ

แฟนเรียนจบแล้วค่ะกำลังหางานทำอยู่ จบวิศวะแต่เกรดไม่เยอะ คบกันมาจะเข้าปีที่3แล้ว พึ่งรู้ว่าท้องเมื่อเช้าวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เค้าอยากให้เราทำแท้งมาก แต่ใจเราไม่ทำแน่นอน มีวิธีไหนทำให้เค้าเปลี่ยนใจบ้างมั้ยคะ หรือเราควรเลิกไปเลยแต่ใจยังรักเค้ามากๆ ส่วนเหตุผลของเค้าคือ เค้าไม่พร้อม เค้ายังอยากทำงานซื้อนู้นนี้ที่เค้าอยากได้ ทางบ้านเค้าฐานะดีค่ะไม่ได้ยากจนอ่ะไร ทางบ้านเราเหมือนกัน ตอนนี้ยังไม่บอกใครค่ะ เครียดมากเลย #ป้องกันโดยการกินยาคุมแบบ30เม็ดค่ะ มีลืมกินบ้างแต่พอรู้ว่าลืมก็จะกินเลยตามที่ เภสัชแนะนำค่ะ Up1# อัปเดทค่ะ ตอนนี้บอกพ่อแม่ของตัวเองแล้วค่ะพ่อแม่โอเคดีใจด้วยว่าเราไม่คิดที่จะเอาเค้าออก ส่วนทางแม่แฟน เค้าก็ค่อนข้างจะเข้าค้างลูกชายเค้าค่ะ แต่แม่เค้าก็พูดว่ายังไงก็จะรับผิดชอบเช่นส่งเงินึ่าใช้จ่ายเลี้ยงดู เพราะตัวเราคงไม่อยากจะอยู่กับผู้ชายคนนี้แล้ว เพราะเค้ายังยืนยันคำเดิม ว่าให้เราไปเอาออกค่ะ

301 ตอบกลับ

ทำงาน ซื้อนู่นซื้อนี่ที่อยากได้ !!! ฮัลโหลค่ะ ไม่อยากมีลูกแต่ไม่ป้องกันกันทั้ง 2 คน ความผิดของเด็กหรอคะที่ต้องมารับ? คำว่ายังไม่พร้อมเอาจริงๆคือบ้านนี้ค่ะ ไม่มีเงินไม่มีงาน แฟนอายุเยอะหางานยากแล้ว ตัวเองก็เพิ่งคลอดอยากลี้ยงลูกด้วยนมแม่ อยากให้นางแข็งแรง นางเพิ่งจะเดือนกว่า ไม่อยากให้กินนมชงเพราะเปลืองและไม่ประโยชน์เท่า แต่ก็ต้องเลี้ยงต้องคลอดนาง เข้าใจค่ะ เพิ่งจะเรียนจบ ยังรักสนุกอยู่ แต่ในเมื่อเขามาแล้ว ก็ต้องรับผิดชอบในสิ่งที่ทำด้วย ไม่ผู้ชายก็คุณนั่นแหละ ปล.ไม่ได้ด่า ไม่ได้ว่า แค่อยากดึงสติ เห็นโพสคนขอความคิดเห็นเรื่องทำแท้งแล้วขึ้นทุกที

VIP Member

เก็บลูกไว้แหละดีแล้วค่ะเด็กไม่ผิด เราก็เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวเขาบอกให้ไปเอาออก คนทั้งคนจะให้เราฆ่าเขาได้ใง เขาอ้างว่าเขาไม่พร้อม เขายังไม่มีอะไรเลย แล้วเราล้ะเราก็ยังไม่พร้อมแต่เขาเกิดมาแล้วจะให้ฆ่าเขาได้ใง เราเลือกตัดเขาออกจากชีวิต เขาเห็นแก่ตัวนึกถึงแต่ตัวเอง มีปัญญาทำแต่ไม่มีปัญญารับผิดชอบ ต่อไปนี้ถือส่ะว่าเราไม่รู้จักกันเลยแล้วกัน ส่วนลูกเราทำให้เขาเกิดมาแล้วเราจะดูแลเขาให้ดีที่สุดเท่าที่แม่คนหนึ่งจะทำได้จะเป็นทั้งพ่อและแม่ให้เขาเอง สู้ๆน้ะค้ะคุณแม่ จะทำอะไรนึกถึงลูกให้มากๆคุณแม่ไม่ได้ตัวคนเดียวแล้ว ยังมีอีกหนึ่งชีวิตในท้องแม่ด้วย

ลูกคือทุกสิ่งสำหรับคนเป็นแม่ อย่าทำร้ายเด็กที่ไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลยค่ะสงสารเขา ครอบครัวเราจนทั้งคู่ แฟนก็จนเราก็จน อีกอย่างยังเป็นวัยรุ่นทั้งคู่เขาอายุ25เราอายุ20 แต่เราก็พยายามทำทุกอย่างให้ดี ยอมอดเองเพื่อให้ลูกอิ่ม อยากได้อะไรไม่เคยได้ อยากกินอะไรไม่เคยได้กิน แต่เราไม่เคยทะเลาะกันเพราะเรื่องเงินเลยสักครั้ง คนอะไรจะทำร้ายลูกตัวเองได้ ถ้าเขาไม่พร้อมเขาต้องป้องกันไม่ใช่ปล่อยให้ท้องแล้วบอกไม่พร้อม แล้วปล่อยให้ผู้หญิงรับภาระคนเดียว สู้ๆนะคะแม่ คิดถึงลูกเข้าไว้ค่ะ ให้เขาได้มีโอกาสมาลืมตาดูโลกอย่าทำร้ายเขาเลย ทุกปัญหามีทางแก้เสมอค่ะ สู้ๆนะ

ผ่านปัญหาไปให้ได้นะคะ สู้ๆเพื่อตัวน้อย

อย่าเอาออกนะค่ะ รักที่แท้จิง คือรักจากลูกเรา ## เพื่อนเราแบบนี้เลย แฟนมันให้เอาออก พอเพื่อนเราไม่เอาออก มันเดินออกห่าง พ่อแม่เพื่อนเราดีมาก รับได้ ถึงแม้ลูกจะท้องไม่มีพอก้อตาม เค้าก้อรับ หลานเค้า คนอื่นแค่พูดแต่ไม่ได้ส่งเสียเลี้ยงดู ส่วนฝั่งผู้ชาย บอกว่าส่งๆๆ แต่ไม่เคยส่งมาเลย พอเด็กคลอดมาดู ปรากฏบอกว่า หลานย่า หน้าตาเฉย เพื่อนเราบอกว่า แค่รับเป็นพ่อ แต่ให้อยู่คงไม่แล้ว วันที่ทิ้งให้จมกับความคิดเวลาท้อง เครียดมาก หมอไม่เคยพาไปหา พอคลอดอ้างสิทธ์ความเป็นพ่อเฉยเลย..สุดๆๆ

เราก็ท้องไม่พร้อมค่ะ รู้ตัวตอนท้องที่แยกกันอยู่และปรับความเข้าใจ แต่พอเขารู้ว่าท้องก็เริ่มตีตัวออกห่าง สุดท้ายเขาไม่เชื่อว่านี่เป็นลูกเขา จะรอแต่ตรวจดีเอ็นเอ ไม่ไปฝากครรภ์ไม่สนใจไม่ติดต่อ จนตอนนี้เขาพาคนใหม่เข้าบ้านไปแล้ว คิดจะเอาออกเหมือนกันแต่เด็กไม่ผิดที่เกิดมา เขาเกิดมาด้วยความรักถึงหลังจากนั้นจะไม่มีแล้ว เขาก็เคยบอกว่าไม่พร้อมอยากเที่ยวอยากทำงานอยากทำอะไรต่างๆ จนตอนนี้รู้สึกดีมากกว่าที่ลูกไม่มีพ่อ เพราะคนเป็นพ่อไม่มีคุณสมบัตินั้นเลย สู้ๆนะคะ

ท้องแรก และไม่พร้อมเหมือนกัน พ่อของลูกขอให้ทำแท้ง เราปฏิเสธเขาก็เงียบหายไปเพราะเขาก็ไม่พร้อม หากสถานะของคุณแม่ไม่ขัดสนอะไร คงไม่มีปัญหาที่จะเก็บเขาไว้ ช่วงแรกอาจจะยังไม่ชินที่เราท้องเพราะไม่ใช่สิ่งที่คาดหวังให้เกิด แค่ยอมรับความจริงว่ามันเกิดขึ้นแล้ว ทำจิตใจให้ปรอดโปร่ง คิดดีทำดี พอเวลาผ่านไปเจ้าตัวเล็กเริ่มโต ดิ้นดุ๊กดิ๊กอยู่ในท้องเรามันมีความสุขนะ และเป็นความสุขแบบที่เราไม่เคยได้สัมผัสจากใคร หรือแม้แต่คนที่เราเรียกว่าพ่อแม่หรือแฟน

VIP Member

ถ้าผู้ชายบอกให้ทำแท้ง...คำเดียวเลยค่ะว่า...เขาไม่ได้รักคุณ...ไม่ใช่ไม่พร้อม...ดึงสติค่ะ​ คำว่าไม่พร้อมมีอยู่จริงแต่ไม่ใช้เลือกไปลงที่ลูกค่ะ​ บ้านนี้ก็ไม่พร้อม​ แต่ไม่คิดเอาออก​ ฐานะก็ไม่ได้ดีอะไร​ ตอนท้องแฟนก็ตกงาน​ เราก็พึ่งเริ่มงาน​ สุดท้ายก็ผ่านมาได้​ มีลูกน่ารักๆออกมาเป็นกำลังใจให้เรา​ อยากได้อะไรก็เก็บเล็กผสมน้อยเอา​ ได้ช้าแต่ได้แน่​ ทางเลือกดีๆมีเยอะค่ะ​ ไม่ใช้เห็นแก่ตัวด้วยการบอกไปทำแท้งแบบนั้น

เราก็ไม่พร้อมต่างคนต่างเรียนแวบแรกที่แฟนรู้อยากให้เอาออกเหมือนกันตอนนั้นเครียดพอสมควรค่ะทางบ้านก็ยังไม่รู้เลยตัดสินใจคุยกับแฟนตรงๆค่ะถ้าเอาออกคือเราจบกันแค่นี้ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องซึ่งตอนนั้นท้องได้2เดือนกว่าแล้วคำพูดเราในตอนนั้นเป็นจุดเปลี่ยนความคิดแฟนไปเลยค่ะตอนนี้ก็8เดือนกว่าแล้วลองเปิดใจคุยกันแบบกว้างๆดูค่ะอนาคตสร้างไปด้วยกันได้ถึงจะยังไม่พร้อมแต่เค้าก็เกิดจากเราสู้ๆนะคะ

เก็บไว้ค่ะ ถ้าผู้ชายเขาไม่อยากได้ช่างเขาค่ะ ถ้าเขาคิดไม่ดี ชีวิตเขาก็ไม่รุ่งแล้วค่ะ สู้ๆนะค่ะ บอกทางบ้านเราไปเลยค่ะ เรารู้ว่าท้องตอนไม่พร้อม พอรู้ว่าท้องดีใจผู้ชายจะเป็นไงก็ช่าง เราโพสต์เฟสเลย ทุกคนตกใจ แต่เราไม่สนค่ะ ดีที่พอบอกผู้ชาย เขาก็เครียดนะค่ะช่วงอาทิตย์แรก สุดท้ายเขาก็ให้เก็บไว้ คนที่เขาอยากได้ ยังมียากเลย นี่ยังไม่อยากมี แต่กลับมีง่ายๆ เขาคิดแบบนี้เลยอยู่ด้วยต่อไปได้ค่ะ

ตอนเราท้องแฟนเราก้พึ่งเรียนจบค่ะ เราท้องแบบไม่ทันตั้งตัวลืมกินยาคุมแบบนี้ค่ะ แต่เเม่แฟนเราเค้าบอกใฟ้เราทำแท้งเเต่เราไม่ยอมเราเลยบอกแฟนเราแฟนเราก้ไม่ยอมค่ะแม่ เราเลยหนีออกมาอยู่ด้วยกัน2คนลำบากแค่ช่วงแรกๆพแตั้งตะวได้ก้เริ่มสบสยขึ้นมาหน่อย พอเราคลอดลูกเราแม่เเฟนเราเห็นเค้าก้ใจอ่อน ให้เรากับแฟนกลับมาอยู่บ้่นค่ะ ทุกอย่่างมีทางออกค่ะแม่ถ้าเค้าเห็นหน้าตัวเล็กเดี๋ยวเค้าก่รักค่ะ