29 ตอบกลับ

แพ้หนักมากตั้งแต่รู้ว่าท้องได้5วีคเลยค่ะ ตอนนั้นร้องไห้เลย รู้สึกเหมือนจะตายให้ได้ ไปนอนให้น้ำเกลือ 2 รอบ ยันตอนนี้4เดือนจะ5เดือนก็ยังมีอาการบ้างค่ะ หนักๆคือเหม็นอาหารมากๆ รู้แค่ว่าอ้วกออกมาก็ต้องหาอะไรกินเข้าไปใหม่ อย่ายอมแพ้ค่ะ อะไรที่พอกินได้และไม่มีโทษก็กินไปก่อนนะคะ เดี๋ยวนานไปก็จะดีขึ้นค่ะ คิดซะว่าแม่ๆคนอื่นยังทนยังผ่านมาได้ เราก็ต้องทำได้นะคะ ลูกคือรางวัลของความอดทนค่ะ

แพ้ถึง5เดือนกว่า น้ำหนักลง 6กิโลกว่า แพ้จนได้นอนให้น้ำเกลือที่โรงพยาบาล เพราะกินอะไรไม่ได้แม้กระทั่งน้ำเปล่า น้ำลายตัวเองต้องคายทิ้ง อ้วกปนเลือดออกมา เดือนที่6เท่านั้นแหละอะไรที่กินได้กินทุกอย่าง ตอนนี้ 8เดือน น้ำหนักเพิ่มไม่หยุด จนหมอบอกว่ากินเบาๆหน่อยคุณแม่

แนะนำกินโจ๊กหรือข้าวต้มนะคะแม่ ถ้าแพ้ถึงขั้นทานน้ำเปล่ายังอ้วกเหมือนเราแนะนำให้เอาเฮวบลูบอลมาผสมค่ะไม่ต้องผสมเยอะนะคะผสมให้แค่มีกลิ่นก็พอค่ะ

ไตรมาสแรกเค้าลงไป 6 ค่ะแม่ตอนนี้อีกไม่ถึงสัปดาห์จะ 8 เดือนแล้วน้ำหนักพึ่งขึ้นกลับมาแค่ 1 กิโลแต่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ปกติค่ะแม่

เป็นเหือนกันค่ะแต่พอขึ้น4ถึง5เดือนก้อจะกินได้ตามปกติค่ะแม่ตอนนี้บ้านนี้ห้าเดือนจะหดเดือนค่ะน้ำหนักขึ้นมาแค่สองโลเอง😊😊

VIP Member

บ้านนี้หายตอน16วีคคะ ช่วงแพ้แม่ทานอะไรได้ก็ทานไปก่อนนะคะ นิดๆหน่อยๆก็ได้ อย่าปล่อยให้ท้องว่าง เดี๋ยวก็ดีขึ้นนะคะ สู้ๆคะ

คนแรกแพ้ยันคลอดเลยค่ะ กินเท่าที่กินไหว อย่างน้อยก้ได้กิน อะไรกินได้กินเลยไม่เลือกค่ะ แต่ท้องสองแพ้ 4เดือนกว่าค่ะ

ตอนท้อง3เดือนแพ้แต่ไม่หนักมากพอเข้าเดือนที่4ก็แพ้1อาทิตกว่าๆแต่ตอนนี้หายดีแล้วจ้ากินได้ตามปกติ

แม่บ้านนี้แพ้เกือบ5เดือนค้ะ น้ำหนักลงไป4โล หลังจากนั้นกินได้ปกติ ตอนนี้กินเยอะมากค่ะ สู้ๆนะคะแม่

ตอนนี้ท้อง2เดือนไม่มีการแพ้ใดๆ แต่กินเยอะมากกินทุกอย่าง น้ำหนักขึ้นมา3กิโล