44 ตอบกลับ

VIP Member

คือการปลูกฝีหรือเปล่าค่ะ... อาการจะออกตอนประมาณ​ 3-4​ สัปดาห์​ บริเวณหัวไหล่​ มี​อาการ​ 2​ แบบ​ คือเป็นเม็ดแดงๆ​ หรือเป็นหนอง​ คุณแม่ไม่ต้​งทำอะไรเลยค่ะ​ แค่ทำความสะอาดโดยการเช็ด​ ใช้น้ำต้มสุกเช็ดได้ค่ะ​ เดียวอาการจะค่อยๆ​ ยุบและหายไปเองค่ะ

หัวไหล่ซ้ายรึป่าว ถ้าใช่รอยฉีดวัคซีนป้องกันวัณโรคค่ะ ถ้าตุ่มหนองแตกใช้น้ำต้มสุกที่เย็นแล้วชุบสัมเช็ดหนองออก. ห้ามใช้ยาแดง ยาเหลือง แอลกอฮล หรือยาฆ่าเชื้อทุกชนิดทา เพราะจะทำให้วัคซีนตาย เพราะวัคซีนที่ฉีดเป็นวัคซีนมีชีวิตค่ะ

ปกติฉีดไหล่ซ้ายทุก รพ. นะค่ะ ไม่แน่ใจว่าของน้องขึ้นขาวอาจเป็นฝีที่เกิดขึ้นเองงงงรึเค้าฉีดขวา จริงๆ

VIP Member

มันคือฝีค่ะบ้านนี้ก็เป็นเดียวก็หายเองค่ะใช้น้ำต้มสุกเช็ดค่ะอาบน้ำได้ปกติเดียวจะหายไปเองค่ะ #ตอนบ้านนี้ตกใจเหมือนกันค่ะคิดว่าเป็นไร

เป็นเหมือนกันคะ หมอบอกไม่ต้องทำอะไร อาบน้ำฟอกสบู่ได้ปกติ มันจะค่อยๆยุบไปเอง แต่ถ้ามีหนอง บวมแดงต้องรีบไปหาหมอคะ

ผูกฝีค่ะคุณแม่ ห้ามบีบนะค่ะให้เอาสำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดทำความสะอาดหลังอาบน้ำแล้วมันจะค่อยๆแห้งและหายเองค่ะ :)

แม่ไม่ต้องกังวลค่ะ​ อย่าแกะปล่อยให้แห้งเอง ฝีที่หมอปลูกให้ช่วงที่ลูกน้อยเกิดใหม่ๆค่ะ😍😍

เดี๋ยวมันจะแห้งไปเองค่ะ อย่าไปกดหรือพยายามบีบหนองออกนะคะ จะทำให้อักเสบไปมากกว่าเดิมค่ะ

ปกติคะ คลอดออกมาคุณหมอเค้าจะปลูกฝีให้น้อง คุณแม่ห้ามไปแกะนะคะ เดี๋ยวมันจะยุบไปเอง

บ้านนี้ก็เป็นจ้า ฝีธรรมดาหมอปลูกวัคซีน แต่บ้านนี้น้องมีไข้ด้วยตอนฝีเริ่มเป็นหนอง

เป็นฝีที่คุณหมอเค้าฉีดวัคซีนให้ตอนแรกคลอดค่ะ แม่ไม่ต้องทำอะไรเดี๋ยวก้อหายเอง