11 ตอบกลับ

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคะแชร์ให้ฟังนะคะเราใช้น้ำเกลือที่ล้างจมูกอ่ะค่ะชุบสำลีแล้วเช็ดเบาๆที่เปลือกตา แล้วเอาน้ำนมเราหยอด เช้าเยน วันรุ่งขึ้นก็ดีขึ้นค่ะขี้ตาน้อยลง ทำจนกว่าจะหาย แต่ต้องมั่นใจในเรื่องอาหารการกินของคุณแม่นะคะว่าไม่กินเผ็ดหรือรสจัด กินอาหารบำรุงน้ำนมจริงๆจึงแนะนำให้ใช้น้ำนมแม่ค่ะ ถ้าไม่มั่นใจในน้ำนมตัวเองควรพบแพทย์ค่ะ

เช็ดบ่อยๆคร้แต่ถ้าจะไปหาหมอเช็ดขี้ตาลูกออกให้หมดนะคร้ส่งสารน้องหมอจะเปิดดูแบบไม่กลัวว่าน้องจะเจ็บเรยคำว่าเช็ดบ่อยๆคือมีแล้วเช็ดเรยนะคร้เปลี่ยนสำลีให้ทำทุกอย่างให้สะอาดที่สุดคร้

เคยไปหาหมอ แนะนำให้ใช้น้ำเกลือ หลอดเล็กเช็ด เช้าเย็น หยอดด้วยยาหยอดตาค่ะ 3-4 วันจะเบาขึ้น

ใช้นมแม่หยดสัก2-3หยดทำก่อนนอนทุกคืนสัก2-3วันก้อหายคะบ้านนี้เป็นอยู่ทำแล้วหายคะ

ขี้ตาเยอะ สีเขียวเหลือง ติดเชื้อแล้วค่ะ หาหมอดีกว่านะคะ อย่าเอานมแม่หยอดเลยค่ะ

ไปหาหมอหมอจะไห้ยาหยอดมาค่ะ แล้วเอาสำลีชุบน้ำอุ่นเช็ด เด่วก็หายค่ะ

บ้านแม่ฝุ่นเยอะรึป่าวคะ กำจัดฝุ่นด้วยนะคะปัจจัยนึงอาจทำให้ตาแฉะค่ะ

หากลูกมีอาการคันแดงบวมร่วมด้วยควรไปหาหมอค่ะเพราะดวงตาสำคัญ

เราคอยเอาสำลีชุบน้ำสะอาดเช็ดคะ 2 วันหาย 3-4วันไม่หายให้ไปหาหมอนะคะ

ใช้น้ำนมหยดใส่สำลี แล้วหยดใส่ตาน้องสัก 1-2 หยดค่ะ