9 ตอบกลับ

VIP Member

ปกติค่ะแม่ บ้านนี้ลูกคนแรกไม่คลานค่ะ นั่งแล้วใช้ก้นถัดๆไปค่ะ ส่วนลูกคนที่2 ไม่ยอมตั้งไข่หรือเกาะค่ะ พอ 10 เดือนน้องลุกแล้วก้าวเดินเลยค่ะ เด็กแต่ละคนพัฒนาการไม่เหมือนกันค่ะ🥰

ปกติค่ะ ไม่จำเป็นต้องคลานแล้วเดินทุกคนหรอกแม่ เด็กแต่ละคนเขามีความพร้อมต่างกันค่ะ

ขอบคุณค่ะ

หลานเราไม่พยายามยืน หรือเดินใดๆ พอนึกอยากจะเดินนางก็ลุกวิ่ง งงกันทั้งบ้านค่ะ

ปกติ​ค่ะ​ หลานสาวเราก็ไม่คลาน​ ข้ามไปเกาะคอกกั้นเด็กยืนทีเดียว​เลยค่ะ

ปกติค่ะ บ้านนี้เดินตอน9เดือน 10เดือนนี่วิ่งเลยค่ะ ตอนนี้จะขวบละคะ

ปกติค่ะแม่ ลูกคนแรกหนูก็ไม่คลานค่ะ ใช้ก้นกระดึ๊บไปอย่างเดียว😅

ปกติบ้านนี้ก็เป็น คลานไม่นานจับยืนเลย

ปกติค่ะ บ้านนี้ก็เป็น

ขอบคุณค่ะ

เป็นเหมือนกะนค่ะ