33 ตอบกลับ

เราเคยเป็นคะ ตอนท้อง 4 เดือน เราไปหาคุณหมอ คุณหมอ ตรวจช่องคลอดและซาวดูเบบี้ คุณหมอบอกว่า เป็นมดลูกเกร็งตัวคะ ไม่ใช่มดลูกแข็ง อาจเกิดจาก อั้นปัสวะ เดินเยอะ ลุกนั่งเยอะ (พอดีที่บ้านเป็นร้านขายของคะเลยต้องลุกนั่งและเดินหยิบของบ่อยๆคะ) แต่ทางที่ดีควรรีบไปพบคุณหมอนะคะ แต่ของเราเป็นแค่ 2 ครั้งก็ไปพบคุณหมอเลยคะ

ท้อง2แล้วค่ะ เปนเหมือนกันค่ะ แนะนำนอนตะแคงซ้ายเยอะๆไม่พลิกตัวไวเวลาลุ๊คจากที่นอนให้ตะแคงลุ๊คค่ะ เดินช้าๆไม่นั่งนานๆห้ามอั้นฉี่จะฉี่เยอะรึน้อยก้อต้องปลดปล่อยค่ะ จากประสบการณ์และเปน อสม.แม่และเด็ก

บ้านนี้ช่วงท้องแรก ก้อท้องเเข้งบ่อย เวลานอรตะแคงแล้วนอนหงาย ก้อจะแข้ง หรือเวลามีเพศสัมพันก้อแข้ง แต่ช่วงนี้แม่เครียดหนักด้วย ท้อง2 นี้ไม่ค่อยเป้น

ใช่ค่ะเวลามีเพศสัมพันธ์จะแข็งเพราะอะไรไม่รุ้

ถ้าแข็งมากแข็งถี่ขนาดนี้แนะนำแม่ไปปรึกษาหมอให้หมอตรวจดูดีกว่านะคะ เพราะมันไม่น่าจะแข็งวันนึงถึง10-20ครั้งขนาดนี้

เปนเยอะจังเลยค่ะ อันตรายนะคะมดลูกบีบตัวมากไปค่ะ วันละ10-20ครั้ง ลองหาหมอดูอาการนะคะ พักผ่อนเยอะๆค่ะนอนตะแคงนะคะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ แต่ไปหาหมอแล้วปรกติดี สาเหตุอาจเกิดจากเราเครียด หรือพักผ่อนน้อยค่ะแม่ ผักผ่อนเยอะๆนะคะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ 14+6 เป็นมาสองวันแล้วค่ะ แต่จะเป็นเวลานอนหงายช่วงก่อนนอนและตอนเช้าค่ะ

ถ้าถี่ทุก 5นาทีรีบไปเลยค่ะ อันตรายมากพึ่งออกมาจากโรงพยาบาลเพราะท้องแข็งถี่

เป็นเหมือนกันค่ะ สอบถามคุณหมอให้นอนพักมาก ๆ ถ้าไม่ดีขึ้น ให้ไปพบแพทย์นะคะ

อย่านอนหงายค่ะ นอนตะแคง ถ้านอนตะแคงยังเเข็งอยู่แนะนำไปหาหมอจ้า