4 ตอบกลับ

ส่วนใหญ่อายุน้อยหมอไม่ค่อยทำให้ค่ะ ทำหมันผลข้างเคียงเยอะกว่าฉีด/ฝังคุมกำเนิดอีกค่ะแม่ ส่วนตัวเราอายุ 22 แม่เราบอกไม่ให้ทำหมันค่ะ ต่อให้อายุเยอะกว่านี้ก็ตาม เพราะจากประสบการณ์เขาบอกผลข้างเคียงเยอะ อีกอย่างอายุ 21 ยังวัยรุ่นอยู่เลยค่ะ แนะนำแม่ฝังยาคุมหรือฉีดยาคุมไปก่อนนะคะ

ฝังเข็มเอาค่ะแม่ อยู่ได้ 3-5 ปี เลยค่า

บ้านนี้คนแรกหมอจะไม่ค่อยแนะนำให้ทำค่ะ พอท้องคนที่2หมอก้แนะนำให้แต่ให้เรากับไปคิดและไปปรึกษาแฟนด้วยค่ะว่าตัดสินใจจะทำหมันเรยไหม แต่มีลูก2คนพอแร้วเหนื่อยมากๆๆ ก็เลยทำหมันดีกว่าค่ะ ก็ลองถามหมอดูนะคะเพื่อหมอเขาจะแนะนำให้ค่ะ

VIP Member

ทางนี้อายุเยอะ(40 ปี)แต่เพิ่งมีลูกคนแรกคุณหมอก็ไม่ทำให้ค่ะ

ไม่เสมอไปคะ ถ้าเราประสง มีลูกหลายคนเเล้ว หมอทำให้คะ