10 ตอบกลับ

ลูกเรา 17 วันเป็นแบบนี้เลยค่ะแต่ไม่มากเท่าน้องของแม่ ใส่แพมเพิสทั้งกลางวันและกลางคืน เลยเปลี่ยนมาใส่ผ้าอ้อมกลางวันแทนขยันเปลี่ยนเอาค่ะพยายามไม่ให้อับชื้นไม่ทาแป้งตรงที่น้องเป็นนะแม่และใช้ยาทา 2 วัน ผื่นและความบวมเบาบางลงเยอะมากใกล้หายแล้วค่ะ ใช้ ยาแนปปี้-ฮิปโป้ ถ้าไม่หายแนะนำให้ปรึกษาแพทย์นะคะ

คุณแม่ ควรงดแพมเพิสตอนกลางวันนะคะ เวลาฉี่ อึ น้องอาจจะงอแงเพราะแสบเจ็บแผลนะคะ คุณแม่อดใจหน่อยค่ะ 😔 รีบล้างก้นน้อง ซับให้แห้ง ไม่ต้องใส่แป้ง (ระวังอุดตันค่ะ) ทาครีมผื่นผ้าอ้อมด้วยนะคะ บ้านนี้ใช้ absorba & Ezerra & Johnson oil สู้ๆจ้าคุณแม่

ใช้บีเแพนเทน ยาทาผื่นผ้าอ้อม แต่เบื้องต้นควรพาไปคลีนิกนะคะ ไม่แนะนำไปโรงพยาบาลเพราะคนเยอะ รอนาน และกลัวโควิด น้องเป็นมากแล้ว คงเจ็บน่าดู งดแพมพิม ชั่วคราวก่อน งดแป้งด้วย

ขอบคุณค่ะ

คนที่บ้านใช้ขี้ผึ้งสีชมพู ตลับละ 20 บาท ร้านขายยามีขาย ใช้ขี้ผึ้งทา ไม่ทาแป้งทับนะค่ะ ห่างการใช้แพมเพิสก่อนช่วงนี้ค่ะคุณแม่

อย่างแรกคือพาไปหาหมอค่ะ แดงมากเลย บ้านนี้ใช้วาสลีนทา งดแป้ง ก่อนทาคือต้องซับให้แห้งทุกครั้ง

น้องเป็นเยอะแม่ควรพาไปหาหมอคลีนิคก่อนนะคะ ทาบีแพนเธนค่ะ งดแป้ง งดแพมเพิสก่อนนะคะ

น้ำเกลือเช็ดไม่ต้องทายาไม่ต้องทาแป้ง อย่าให้อับชื้นนานรับรองหาย

บีแพนเทนค่ะ ห้ามทาแป้งนะคะ แนะนำหาหมอเพราะน้องเป็นเยอะค่ะแม่

Super Mum

แนะนำพาน้องไปหาหมอดีกว่านะคะ

หาหมอค่ะ