11 ตอบกลับ

Super Mum

แนะนำก่อนปั๊มนมให้แม่ประคบร้อนที่เต้าประมาณ 5 นาที หลังจากนั้นนวดเต้านมจนทั่วเต้า ปั่นจี๊ดที่หัวนม แล้วลองบีบนมออกค่ะ หรือใช้ที่ปั๊มนมค่ะ แม่ต้องปั๊มนมทุก 2-3 ชั่วโมงนะคะ อย่าให้ตกรอบค่ะ และเวลาอาบน้ำให้เอาเต้าแช่ในน้ำอุ่นค่ะ เดี๋ยวไตที่เต้านมจะค่อยๆ หายค่ะ แม่ลองทำดูนะคะ

ประคบร้อน นวดๆคลึงๆ และค่อยๆปั๊มออกอ่ะ ตอนปั๊ทพยายามปั๊มไปด้วยนวดคลึงไปด้วยค่ะ รอบแรกอาจไม่ออกค่ะบางที แต่ปั๊มตามรอบไปเรื่อยๆจะออกค่ะ แต่ต้องประคบร้อนนะคะ ช่วยได้เยอะค่ะ ถ้าน้ำนมที่ตันได้ถูกปั๊มออกนิดหน่อยปุ๊ปรับรองที่เหลือตามมาแบบจัดเต็มเลยค่ะ สบายเต้าเลย

บ้านนี้ให้คุณพ่อช่วยนวดช่วยประคบให้ พยายามให้น้ำนมไหล เดี๋ยวไม่กี่วันก็หายค่ะ

TapFluencer

้เอาลูกเข้าเต้าบ่อยๆเป็นวิธีที่ได้ผลที่สุดค่ะ เวลานมคัดจะได้ไม่เเข็งเป็นก้อน

ให้ลูกกินตลอด ทุก 2-3 ชั่วโมง หรือเวลานมคัดมากๆ ก็ปั้มใส่ขวดรึถุงเก็บไว้ค่ะ

ลูกไม่ยอมดูดขวดเลยค่ะ

อาบน้ำร้อนที่ทนได้ค่ะเอารดใส่หน้าอกเเล้วเอามือนวดคลึงเต้าค่ะ

ทำอัลตราซาวด์เปิดท่อน้ำนมค่ะ ก้อนหายน้ำนมไหลกระฉูดแน่นอน

ประคบร้อน ปั๊มบ่อยๆปั๊มนาน หรือให้คุณพ่อช่วยดูดค่ะ

นวดนมบ่อยไปค่ะ บีบนมบ่อยๆ บีบนำ้นม2-3ชม.1ครั้งค่ะ

ประคบน้ำร้อน แล้วใช้มือนวดวนๆคะ