ความพะรุงพะรังของแม่ลูกอ่อน

เวลาพาลูกออกข้างนอกสิ่งที่แม่จะเตรียมไปด้วยคือ 1.นมสำหรับลูก ของจำเป็นสำหรับลูกเลยค่ะ 2. ขวดน้ำ หรือน้ำสำหรับชงนม 3. ผ้าห่ม หรือผ้าคลุมสำหรับกันแดด กันฝน กันหนาวให้ลูก 4. ผ้าคลุมให้นม 5. ผ้าอ้อมสำเร็จรูป จัดปริมาณผ้าอ้อมตามระยะเวลาที่จะต้องออกไปข้างนอกค่ะ 6. ผ้าอ้อมผ้า ไว้ใช้เช็ดน้ำมูกน้ำลาย ผ้ากันเปื้อน หรือใช้เป็นผ้าอเนกประสงค์สารพัดประโยชน์เลยค่ะ 7. ชุดเสื้อผ้าสำรองสำหรับเปลี่ยน ถ้าเกิดเจ้าตัวเล็กทำเลอะเทอะขึ้นมาโดยไม่คาดคิด มีเสื้อผ้าสำรองติดไว้กับตัวก็ดีกว่านะคะ 8. ยา/ครีมป้องกันผดผื่นผ้าอ้อม หลายคนแพ้ผื่นผ้าอ้อมก็จำเป็นต้องใช้นะคะ 9. กระดาษเปียก / ทิชชู่เปียก ใช้ทำความสะอาดได้ทุกงาน สะอาดและสะดวกมากค่ะ 10. ของเล่นชิ้นโปรด ไว้หลอกล่อไม่ให้งอแงเมื่อออกไปข้างนอกนะคะ 11. ถุงพลาสติก ไว้ทิ้งผ้าอ้อมใช้แล้วหรือใส่ขยะ //ออกบ้านแต่ละทีนึกว่าย้ายบ้านเลยทีเดียว😂😂😂 #ส่องกระเป๋าแม่ลูกอ่อน