1 ตอบกลับ

ถ้าเป็นเลือดสดๆหยดตามมากับอุจจาระ (ไม่ได้ปนอยู่ในเนื้ออุจจาระ) เป็นอาการของหูรูดทวารฉีกขาดเฉียบพลันค่ะ จากการที่ก้อนอุจจาระแข็งเป็นก้อนใหญ่ แล้วทำให้หูรูดต้องขยายกว้างจนฉีกขาด ไม่อันตรายเท่าไหร่ค่ะ แต่พยายามอย่าให้เป็นบ่อย ควรกินผักให้มากขึ้นและขับถ่ายทุกวัน เพื่อให้ก้อนอุจจาระนิ่มลงนะคะ ถ้าเป็นเรื้อรังหมออาจแนะนำให้ผ่าตัดค่ะ

เราก็เป็นบ่อยค่ะ ทานพวกไฟเบอร์ที่เป็นผงสำเร็จรูปชงใส่อาหารก็ดีนะคะ หมอของเราจ่ายยี่ห้อมูซิลินให้ค่ะ