เลือดจาง(ธาลัสซีเมีย) ทั้งพ่อและแม่

เลือดจาง(ธาลัสซีเมีย) ทั้งพ่อและแม่ ชนิดA2A เหมือนกัน ลูกจะเป็นอะไรไหมคะ กลัวมากเลยคะ หมอนัดรอฟังผล ตอนแรกฝากครรภ์ที่คลินิกหมอได้เจาะเลือดไปตรวจ ผลออกเป็นเลือดจาง เลยได้ตรวจซ้ำหมอทางคลินิกแจ้งว่าไม่เป็นอะไร ของแฟนก็เป็นเลือดจาง พอถึงเวลานัดฟังผลเลือดหมอบอกว่าเป็นเลือดจางทั้งคู่ น่าจะเป็นพันธุกรรม แต่หมอบอกว่าไม่เป็นอะไร แค่ซีด แต่ลูกเกิดมาจะเป็นเลือดจางเหมอนพ่อกับแม่ วันนี้ได้ไปเจาะเลือดตรวจดาวน์ซินโดรมที่ รพ.รัฐ หมอซักประวัติ ได้ถามเราว่าหมอทางคลินิกได้แจ้งไหม ว่าเป็นพาหะธาลัสซีเมียทั้งคู่ ต้องเจาะเลือดไปตรวจใหม่ 😭 เพราะเป็นคู่เสี่ยง #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

1 ตอบกลับ

ต้องให้เจาะน้ำคร่ำค่ะ มีสิทธิ์เป็น หรืออาจเป็นแค่พาหะเฉยๆ อย่าพึ่งเครียดนะคะ สวดมนตร์ ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรานับถือให้ลูกปลอดภัยค่ะ

เราก็เป็นเลือดจางเหมือนกันตอนนี้รอฟังผลเลือดพ่อว่าจะเป็นเลือดจางเหมือนกันไหม