3 ตอบกลับ

สำหรับผู้ที่เคยฉีดยาคุมกำเนิดชนิดที่ฉีดทุก 3 เดือน โดยเฉพาะเมื่อฉีดติดต่อกันมานาน เมื่อหยุดใช้ อาจต้องใช้เวลาโดยเฉลี่ยประมาณ 4 - 5 เดือนนับจากวันนัดที่ไม่ได้ไปฉีดต่อ จึงจะเริ่มมีไข่ตกและพร้อมตั้งครรภ์ได้ตามปกติ (หรือประมาณ 8 - 9 เดือนนับจากวันที่ฉีดยาคุมเข็มสุดท้าย)

แนะนำกินยาคุมปรับเพื่อปรับฮอโมนสัก3เดือนค่ะ คือเราฉีดแบบ3เดือน กินยาเม็ด3เดือน ทำแบบนี้มาตลอด 8-9ปีค่ะ ล่าสุดตอนท้องเรากินยาเม็ดครบ3แผงแล้วหยุดก็ติดทันทีค่ะ อาจแล้วแต่สุขภาพแต่ละคนนะคะ

ขอบคุณน้ะค่ะ

ได้ แต่อาจใช้เวลา แต่ละคนใช้เวลาไม่เท่ากัน ลองปรึกษาหมอดูนะจ๊ะ

ขอบคุณค่ะ