นับถือคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวที่ต้องเลี้ยงลูกและทำงานพร้อมกัน

เราไม่ได้ทำงานค่ะตอนนี้ ลาออกตั้งแต่ลูกคลอด ตอนนี้น้อง 1ขวบพอดีค่ะ วางแผนไว้ตั้งแต่ท้องว่าจะเป็นแม่บ้านเป็นแม่ฟูลไทม์จนถึงขวบแล้วจะหางานทำใหม่ แต่ตอนนี้ด้วยสถานการณ์โควิดยังหางานไม่ได้เลย รายจ่ายทุกอย่างสามีเป็นคนออก งานเขายังไม่ได้รับผลกระทบมากเท่าไหร่ แต่ตอนนี้เราคิดว่าเรากับสามีน่าจะไปกันไม่ได้ เขารับผิดชอบลูกได้เราไม่กังวล แต่ทางเราภาระทางบ้านเราที่ต้องรับผิดชอบก็มี เราไม่เก่งทางไหนเลย จะกลับไปทำงานเก่าสมัครไปเค้าก้ไม่ติดต่อกลับ จะขายของก็ไม่มีทุน จะขอสามีก็เดี๋ยวจะหาว่าขอทุกอย่าง เราคิดว่าตอนนี้เขาคงหมดใจแล้วที่อยู่เพราะลูก เราอึดอัดมาก ใจเรานี่ไม่อยากพึ่งเขาเลย ถ้าเรามีทางไปเราจะไปเลย เราถึงนับถือคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวมากๆ คุณเก่งมาก เราแค่เอาตัวเองให้รอดจะทำยังไงไม่ต้องไปพึ่งเขา ได้แต่ส่งใบสมัครงาน นั่งติดว่าตัวเองจะทำอะไรดี ร้องไห้ทุกคืน แนะนำได้นะคะว่าควรไปทำงานอะไรดี จากแม่ฟูลไทม์ที่ไม่ได้ทำงานมา 1ปี ก็คิดเหมือนกันว่าเราจะกลับไปทำได้รึป่าว แต่อยากออกไปทำงานหาเงินเองมากๆค่ะ ขอบคุณสำหรับพื้นที่ให้ได้ระบายค่ะ 😢

1 ตอบกลับ

Super Mum

เป็นกำลังใจให้นะคะ ❤️