ทำไงดีคะ? ยาวหน่อยนะคะ ไม่ไหวจริงๆ

เราไม่อยากเป็น single mom และก็ไม่อยากให้ลูกเกิดมา มีพ่อ แบบนี้ เราท้องได้ 23w+2d แล้วค่ะ ตั้งแต่ท้อง มีหลายเหตุการณ์ มีหลายอารมณ์ ที่ทำให้เราคิดว่า แฟนเรา ไม่ใส่ใจเรา ไม่สนใจ ไม่แคร์เรา แม้แต่ความรู้สึกสักนิด ยังไม่แคร์ สั่งเรา ใช้เรา ทำนู่นนี่คือเรารู้สึกเหนื่อยมาก ร้องไห้บ่อยมาก เขายังดูแลเราไม่ได้เลย เขาจะดูแลลูกเราได้ไง ถ้าเราเอาออก เราก็จะกลายเป็นคนผิดในสายตาผู้ใหญ่ แฟนเราเหมือนไม่ยอมรับเราก้วยซ้ำว่าเราเป็น เมีย เราอายุยังน้อย ถ้าเราเลิกกับแฟน เราก็ไม่รู้จะเอาที่ไหนมาเลี้ยงลูก ถึงจะมีผู้ใหญ่คอยซัพพอร์ต แต่เราก็อายลูกเราเองแม้ยังไม่มีปัญญาเลี้ยงดู เราเหนื่อย มืดแปดด้าน วันนี้ แฟนให้เราไปนั่งเฝ้ากินเหล้าที่บ้านเพื่อน ไปตั้งแต่ 17:00 22:30 เพิ่งจะได้กลับบ้าน ทั้งๆที่เราท้อง ไม่มีเพื่อนคนไหนดูออกเลยค่ะว่าเราทำ้อง เพราะเราเล็กมาก เหมือนคนอวบ แล้วแฟนก็ไม่ได้บอกเพื่อนว่าเราท้อง เพราะอะไรเราก็ไม่รู้ เราอยากร้องไห้ เราร้องไห้มาหลายครั้งมาก แต่ครั้งนี้ร้องไม่ออกจริงๆ เพราะไม่รู้จะจัดการชีวิตตัวเองยังไง แล้วตอนท้องอ่อนๆเราแพ้ท้องหนักมาก เขายังไม่อยู่ดูแลเราเลย เลือกที่จะออกไปข้างไปอยู่กับเพื่อน แล้วปล่อยเราไว้บ้าน พอเรื่อยๆไป เริ่มกลับบ้านดึก อ้างนู้นนี้ สาระพัด ไม่เคยยอมรับอะไรสักอย่าง เราอยากตบหน้าเขา แล้วพูดความในใจของเราออกมาให้หมด แต่ทำได้แค่เงียบๆ อยากจะบ้าตาย ไม่อยากอยู่แล้ว#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

2 ตอบกลับ

สำหรับเราผัวไม่ดีพ่อห่วยแตกไม่มีดีกว่าค่ะ เดินออกได้ก็เดินออกมาอย่าเอาเวลาในชีวิตไปจมอยู่กับความทุกข์ นี่ตกนรกมา 2 ปีละมองไม่เห็นจุดจบ นับวันก็ยิ่งดิ่งเครียดสะสมเหนื่อยทุกข์จนแทบจะคุมตัวเองไม่อยู่แล้วจ้า เราถามแยกทางแล้วแต่เขาไม่ยอมเพราะกลัวลูกไม่มีพ่อไม่มีแม่ แต่ก็ไม่เคยทำอะไรให้มันดีขึ้น ไม่เคยแหกตาดูเลยว่าครอบครัวที่ตัวเองพยายามรักษามันปลอมขนาดไหน

Super Mum

สู้ๆนะค่า บ้านนี้ก็เลี้ยงเดี่ยวค่า นึกถึงลูกให้มากๆนะค่า ✌️