28 ตอบกลับ

แจ้งคุณหมอที่ฝากครรภ์เลยค่ะแม่ เค้าจะเพิ่มปริมาณแคลเซี่ยมให้ ของเรา หมอถามตลอดว่าเป็นตะคริวไหม พอตอบว่าไม่เป็น หมอบอกว่าแสดงว่าปริมาณแคลเซี่ยมที่หมอให้เหมาะสมแล้ว เราไม่เป็นตะคริวเลย จนตอนนี้ 8 เดือนแล้วค่ะ

บ้านนี้ 8 เดือนแล้ว เคยเป็นครั้งเดียวตอนลืมกินแคลเซี่ยมติดต่อกัน 2 วัน หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีกเลย กินแคลเซี่ยมและนมทุกวันกลัวกลับมาเป็นอีก มันเจ็บมากจนนอนร้องเลยค่ะ

ถ้าเริ่มจะเป็นให้เหยียดขาใหัตรงค่ะ ตรึงขาไว้ห้ามงอขาเด็ดขาด ตะคริวจะไม่เป็นก้อนค่ะ ประสบการณ์ตรงไม่มีปัญหาตะคริวเลยค่ะ

ทำเหมือนกันเลยค่ะ หายไวด้วย

เป็นเหมือนกันคะตอนแรกๆ พอได้ หลายๆเดือนหันมาทานข้าวไร่เบอร์รี่ ช่วยเรื่องตะคริวได้นะคะคุณแม่ ลองทานดู คะ

แรกๆเป็นอยู่บ่อยแต่หลังจากหมอเพิ่มแคลเซียมเป็นวันละ2เม็ดก็ไม่เป็นอีกเลยค่ะ

ช่วงนี้เป็นทุกคืนเลยค่ะ บริเวณน่อง ต้องลุกมานั่งเหยียดขาสักพักค่อยนอนต่อ

ยิ่งใกล้คลอดยิ่งเป็นบ่อยค่ะแม่เผลอๆเป็นถึงเอวถึงท้องเลยก็มีทรมานมาก

พอเริ่มเข้าเดือนที่ 7 เป็นค่ะ.กลางคืนเปนบ่อย.ตอนนี้ 7 เดือนครึ่ง.

เวลาเกิดตะคริวพยายามดึงเท้าเข้าหาตัวนะคะ จะได้หายเจ็บเร็ว

เป็นค่ะ ถ้าลืมกินแคลเซียม กลางคืนเป็นก้อนเจ็บมากค่ะ