32 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็อุดหลายซี่เลยอุดด้วย ขูดหินปูนด้วย ทำช่วง 3 เดือน จ้า แต่ถ้าผ่าหรือถอนฟัน ต้องหลังคลอดน้องจ้า ลองปรึกษาหมอ และ หมอฟันดูนะจ้า ว่าท้อง 6 เดือนทำได้ไหม แต่เราว่าได้นะเพราะแค่ อุดฟันเฉยๆ ไม่ได้รับยา หรือ ฉีดยา หรือผ่า หรือ ถอน น่าจะทำได้นะจ้า แต่ส่วนมาก ทางทีฝากครรภ์เค้าจะมีให้ไป ทำฟัน เช่น ขูดหินปูน อุดฟัน ช่วงท้อง ไตรมาสแรก กับ ไตรมาสสอง ที่ต้องขูดหินปูนเพื่อไม่ให้มีคราบสิ่งสกปรกไป เกาะรกได้ เชื้อโรคในช่องปากของเรา ลองถามหมอดูนะจ้าว่าอุดได้ไหม 😊

ขูดหินปูน อุดฟันตอน6เดือน้หมือนกันค่ะ เกือบไม่ไหว นอนหงายหน้ามืด อยากอาเจียนมาก แต่หมอก้หยุดให้พักเรื่อยๆ หายเหนื่อยก้ทำต่อ

ถ้าปกติควรจะช่วง 4-6 เดือน ค่ะ แต่เราทำตอน 7 เดือน หมอฟันบอกอุด ถอน ขูดหินปูนได้หมด แต่ครั้งละอย่าง เพราะแม่จะนอนนานไม่ได้

เพิ่งไปตรวจฟันมาหมอบอกถาคิดจะทำฟันช่วง4-6เดือนทำได้และเหมาะสมที่สุดค่ะ หลังจากนี้คือหลังคลอดเลยจ้า

ได้ค่ะ ถ้าเราไม่อึดอัดเวลายอนหงายนานๆ แต่หมอฟันจะบ่นนิดๆค่ะ หมอกลัวคนไข้ไม่ไหวค่ะเพราะนอนนาน

ได้ค่ะ แต่ต้องแจ้งคุณหมอด้วยนะค่ะเขาจะได้เลี่ยงพวกเอกเซร์ฟัน กรณีต้องรักษารากฟัน

ได้ค่ะ ทำได้ช่วง 4-6เดือน บ้านนี้ไปถอนฟันมา 5เดือนกว่าค่ะ ปวดฟัน ฟันผุ

แล้วแต่หมอคะ บางที่ก็ได้บางที่ก็ไม่ได้คะเพราะท้องใหญ่นอนทำลำบาก

ตอนเราท้องสามเดือนเราอุดฟัน2ซี่ค่ะ​ ท้องด้วยหมอก็ทราบ​หมอให้อุด

VIP Member

บ้านนี้5เดือนแร้วยังม่นัดอุดเรยค่ะ แต่ก้อุดได้ค่ะ แค่รอหมอนัด