2 ตอบกลับ

TapFluencer

2 ที่คือ รพ. รัฐ กับคลินิก หรือเอกชนกับคลินิกคะ // แล้วตอนนี้แม่ได้สมุดฝากแบบไหนมาคะ ส่วนตัวคลินิกให้ใบฝากเป็นแผ่นพับมาค่ะ ส่วน รพ. เอกชนได้สมุดปกแข็งสำหรับฝากครรภ์มา ก็คือใช้คนละเล่มได้ค่ะ ตอนแรกเราก็จะฝาก 2 ที่ อยากซาวด์บ่อย ๆ เพราะหมอนัดคนละวัน5555 แต่ดู ๆ แล้วสุดท้ายเลือก รพ. เอกชนค่ะ เพราะมันจะวุ่นวายตอนต้องฉีดวัคซีนหน่อย ที่นั่นก็จะฉีดให้ ที่นี่จะฉีดให้ และประวัติการดูแลจะทับกัน แถมต้องเลือกกินยาบำรุงจากที่ใดที่นึงนะคะ กินทั้งคู่ไม่ได้ ถ้าแม่จะฝาก รพ กับคลินิก ถ้าเป็น รพ. รัฐ เลือกคลินิกดีกว่าค่ะ แต่ถ้าจะฝาก รพ. เอกชน กับคลินิก แนะนำ รพ. เอกชนจ้า สามารถเอาประวัติฝากครรภ์ที่เดิมไปที่ใหม่ได้เลยค่ะ ไม่ต้องฝากทั้งสองที่นะคะ

บ้านนี้ฝาก รพ รัฐ ช่วงไตรมาสแรกจนถึงตรวจดาวน์ เพื่อประหยัด คชจ ฝากคลีนิค 11 วีค ใช้สมุดเล่มเดียวกันคะ พอตรวจดาวน์เสร็จ ก็ไม่ไป รพ อีกเลย เพราะส่วนตัวไม่ได้คลอดที่ รพ ที่ฝาก