19 ตอบกลับ

เบิกได้1000000%สำหรับค่าคลอด13000แต่ไม่ได้เงินชดเชยหยุดงาน เงินที่ได้มีในส่วนของค่าคลอด13000และเงินสงเคราะห์บุตรอีกเดือนล่ะ600ในคนที่ตอบว่าไม่ได้ช่วย เข้าใจผิดกันค่ะ เพราะจิงๆแล้ว ประกันสังคมจำกัดจำนวนบุตรในกรณีเงินชดเชยลางาน3เดือนที่คลอด ไม่ใช่เงินค่าคลอดบุตร ในการคลอดบุตร1ครั้งประกันสังคมจะจ่ายเงินอยู่3ยอด 1.คือเงินค่าคลอด13000เงินในส่วนนี้สามารถเบิกได้โดยไม่ได้จำกัดจำนวนบุตรและยอด13000จะได้เท่ากันทุกคน 2.คือเงินชดเชยการหยุดงานขณะคลอดหรือหลังการคลอดหรือที่เราเรียกว่าเงินลาคลอด เงินในส่วนนี้แต่ล่ะคนจะได้ไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับฐานเงินเดือนว่ามากหรือน้อยและเงินในส่วนนี้จำกัดจำนวนบุตรสามารถเบิกได้แค่2คน เข้าใจนะคะ 3.เงินสงเคราะบุตร เดือนล่ะ600บาทเงินส่วนนี้ก็ไม่จำกัดจำนวนบุตร

ต้องส่งเงินสบทบไม่ต่ำกว่า5เดือนค่ะแม่ถึงจะใช้สิทธิ์ได้

สามารถเบิกค่าคลอดและเงินสงเคราะห์บุตรได้ค่ะ แต่จะไม่ได้ส่วนของเงินชดเชยการหยุดงาน เพราะส่วนนี้จำกัดการเบิกได้แค่ 2 คนค่ะ

1.สปส.2-01 2.สูติบัตรของบุตร ทั้งสำเนาและฉบับจิง 3.ใบเสร็จค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการคลอด 4.สำเนาสมุดเงินฝากหน้าแรก

ได้ค่ะ..นี่ก็ท้องคนที่3แล้วไปถามมาแล้วที่ประกันสังคม...แต่ค่าชดเชยจะได้น้อยกว่าที่เราทำงานค่ะ

ยืนยันว่าบุตรคนที่3เบิกได้แค่ค่าคลอด

นี่อีก1ถ้าคุณแม่บอกว่าได้ไว้คุณแม่คลอดค่อยมาแจ้งผลอีกทีนะคะว่าได้อย่างที่คุณแม่บอกไหม

ไปอ่านมาเขาบอกช่วยเเค่บุตร2คนถ้ามี3คนก็ต้องออกเองนะคะพอดีจะให้ประกันสังคมเหมือนกัน

จำกัดแค่2คนคือเงินชดเชยในกรณีเบิกสิทธิ์ของแม่ แต่ยังสามารถเบิก13000ค่าคลอดได้ไม่จำกัดจำนวนบุตรค่ะ

VIP Member

1506 เบอร์ประกันสังคมค่ะ โทรถามข้อมูลเลยจะได้ไม่ผิดพลาด

ได้ค่าคลอด13000.และยื่นสงเคราะห์บุตรคนที่3ก็ได้นะคะ

เรามีประกันสังคมเวลาคลอดเราต้องจ่ายเองก่อนไหมค่ะ

ต้องสำรองจ่ายก่อน ค่อยเอาไปเบิกทีหลัง

สามีเบิกได้คะ ได้แต่ค่าคลอด ไม่ได้ชดเชย หยุดงานคะ

อันนี้จิงค่ะ

ได้ค่าคลอด13000บาท แต่ไม่ได้ชดเชยการหยุดงานค่ะ