6 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้ค่ะ เคยฝากเอกชนจนถึง 22 w ค่ะ แล้วมีภาวะแท้งคุกคาม มีภาวะคลอดก่อนกำหนดและท้องปั้นแข็งบ่อย แล้วเลยย้ายมาฝากต่อที่ รพ รัฐบาลเพราะค่าใช้จ่ายสูงมากต่อครั้งในภาวะต่างๆค่ะ ฝาก รพ รัฐ จนถึง 35 w ค่ะ พอ 36 w คลอดก่อนกำหนดค่ะ เลยไปคลอดที่ รพ เอกชนอีกแห่ง เพราะเอกชนที่เคยฝากตอนแรกหมอที่ฝากด้วยเอาใจใส่ดี พอหลังๆรู้สึกว่าไม่ค่อยสนใจเราค่ะ แนะนำคุณแม่ไปฝากต่อ รพ รัฐต่อก็ได้ค่ะ เพราะถ้าน้องคลอดออกมาที่เอกชนเขาก็จะส่งตัวน้องไป รพ รัฐเหมือนเดิมค่ะ เพราะ nicu เอกชนแพงมากๆค่ะ

แม่บ้านนี้ค่ะ เคยฝากเอกชนจนถึง 22 w ค่ะ แล้วมีภาวะแท้งคุกคาม มีภาวะคลอดก่อนกำหนดและท้องปั้นแข็งบ่อย แล้วเลยย้ายมาฝากต่อที่ รพ รัฐบาลเพราะค่าใช้จ่ายสูงมากต่อครั้งในภาวะต่างๆค่ะ ฝาก รพ รัฐ จนถึง 35 w ค่ะ พอ 36 w คลอดก่อนกำหนดค่ะ เลยไปคลอดที่ รพ เอกชนอีกแห่ง เพราะเอกชนที่เคยฝากตอนแรกหมอที่ฝากด้วยเอาใจใส่ดี พอหลังๆรู้สึกว่าไม่ค่อยสนใจเราค่ะ แนะนำคุณแม่ไปฝากต่อ รพ รัฐต่อก็ได้ค่ะ เพราะถ้าน้องคลอดออกมาที่เอกชนเขาก็จะส่งตัวน้องไป รพ รัฐเหมือนเดิมค่ะ เพราะ nicu เอกชนแพงมากๆค่ะ

สอบถามหน่อยคะ พอหมอแจ้งว่ามีภาวะ แล้วคุณหมอที่รักษาต่อ เค้ามีฉีดยา ให้กินยา หรือใส่ห่วงไหมคะคุณแม่

เราค่ะ ตอนแรกเลือดออกตอน 32วีค เพราะรกเกาะต่ำ ตอนแรกไปโรงบาลเอกชนที่ตนเองฝากท้องอยู่ แต่หมอเคยบอกแล้วถ้าเจอภาวะแบบนี้ให้ไปรพ.รัฐเลย เราเลยไปโรงบาลรัฐ โรงพยาบาลกลางค่ะ หมอพยาบาลเก่งมากสามารถ ยื้อให้เราไม่คลอดก่อนได้ค่ะ ตอนนี้จะ 37 วีแล้ว เลยเลือกจะผ่าคลอดที่นี่ค่ะ มั่นใจหมอค่ะ

ขอบคุณมากเลยนะคะ ที่ให้ข้อมูล

VIP Member

ถ้ารามาพรีเมี่ยม น่าจะเป็นอาจารย์หมอตรวจนะคะ ส่วนเราฝากรามา บางทีก็เป็นนักศึกษาแพทยผืชั้นสุดท้าย แต่อาจารย์หมอคอยควบคุมค่ะ ตอนคลอดก็เหมือนกัน เราคิดว่าเราเป็นเคสให้นักศึกษาได้ศึกษาค่ะ เพราะเราเป็นเคสที่มีก้อนเนื้อ 3 ก้อน ค่ะ

ขอบคุณมากเลยนะคะ

เจริญกรุงก็ดีนะคะ เป็น รพ ที่เน้นเรื่องแม่และเด็ก มี nicu ด้วยค่ะ แต่ไม่รู้จะไกลบ้านแม่มั้ย

ขอบคุณนะคะ ไกลเลยคะ บ้านแม่แยู่แถวรามอินทรา

VIP Member

ขอตามด้วยคะ