9 ตอบกลับ

นวดเต้า ให้ลูกดูดบ่อยๆ หรือใช้เครื่องปั้มช่วยได้ค่ะ อย่าพึ่งท้อให้เขากินนมผงนะค่ะแม่ อดทนค่ะ เดี๋วน้ำนมก็มาค่ะ

นวดเต้าบ่อยๆแล้วพยายามให้ลูกน้อยเข้าเต้าบ่อยๆนะค่ะกระตุ้นให้น้ำนมไหลค่ะ ยิ่งดูดบ่อยน้ำนมยิ่งมากค่ะ

ทานน้ำขิงกับแกงเลียงเยอะๆค่ะแม่ ล่ะก้ประคบอุ่มด้วยบีบด้วยควบคู่กันไปช่วยได้ค่ะ

ให้ลูกดูดบ่อยๆด้วยค้ะช่วยกระตุ้นน้ำนมค้า

ประคบน้ำอุ่นค่ะ นวดเต้าค่ะ และพยายามปั้มค่ะ //เพิ่งคลอดได้ 7 วันค่ะ

ตัวนี้ค่ะ เรากินไม่เกินสองวันน้ำนมมาเยอะจนคัดปวดเต้าไปหมด

น้ำอุ่นประคบเต้า เอาลูกเข้าเต้าบ่อยๆ ดื่มน้ำเยอะๆคะ

พยายามทานน้ำอุ่นมากๆน้ำขิงบ้างจะช่วยเพิ่มน้ำนมค่ะ

ลองทานน้ำขิง กับหัวปลี น้ำอุ่นเยอะๆลูกดูกบ่อยๆคะ

เรามาวันที่5ค่ะผ่าคลอด