ลูกครบเดือนแต่ยังตัวเหลือง

เราผ่าคลอดก่อนกำหนดค่ะ แล้วหมอก็ไม่ได้แนะนำอะไร เราเองน้ำนมก็ยังไม่ไหล จนแฟนต้องพาลูกไปกินนมเสริมทุก3 ชม.ทั้งคืน พอจะออกจากรพ.มีพยาบาลคนนึงพูดทำนองว่าลูกเหมือนจะตัวเหลืองนะ เราคิดนะแล้วทำไมไม่พาลูกชั้นไปอบหลังคลอดมา ลูกเรานน.3302 จนครบ7 วันไปตรวจ ปรากฎลูกตัวเหลืองจริงตอนนั้นเราน้ำนมออกน้อยมากคือให้กินน้ำไปด้วย (ลูกคนแรกค่ะ) และต้องนอนอีกรพ.นึงซึ่งเค้ามีสิทธิ30 บาท นอน2 คืน สงสารลูกมากต้องนอนแบบร้อนๆ นน.ตัวก็ลดลงอีก แต่ตอนนี้เดือนนึงละ เราก็เลยให้กินแต่นมแม่ และแม่เราก็พาไปตากแดดตอนเช้า แต่ยังเหลืองอยู่แต่เหลืองจางๆ มันจะหายมั้ยคะ หรือควรจะพาไปส่องไฟอีกรอบอีก แม่กังวลค่ะ ขอคนมีประสบการณ์แนะนำทีค่ะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

ตากแดดอ่อนๆไม่ได้ช่วยเลยค่ะ แสงแดดกับไฟในตู้อบคนละอย่าง ต้องให้กินนมแม่ให้น้องฉี่แบะถ่ายบ่อยๆขับสารเหลือง ตั้งแต่คลอดใหม่ๆแล้ว ปล่อยให้เลยมาเป็นเดือนก็ลองไปหาหมอดูนะคะ ที่หมอไม่ได้ให้อบอาจจะเพราะค่าเหลืองไม่ถึงต้องเข้าตู้อบก็ได้

อ่อค่ะ ขอบคุณค่ะ