2 ตอบกลับ

เป็นเรื่องปกติของคุณแม่ที่ท้องในไตรมาสสุดท้ายค่ะเพราะน้องจะเอาหัวลงและน้องก็จะมีน้ำหนักมากขึ้นมดลูกหนักขึ้นน้ำหนักทุกอย่างก็จะหน่วงไปที่อุ้งเชิงกรานและจิมิค่ะคุณแม่ก็จะรู้สึกเจ็บนะคะเวลาเดินคุณแม่สามารถบรรเทาอาการปวดด้วยการใช้เข็มขัดพยุงครรภ์ได้ค่ะหรือใช้มืออุ้มท้องไว้ก็ได้ค่ะ

มันเป็นเรื่องปกติของคุณแม่ไตรมาสสุดท้ายค่ะ แต่แม่บ้านนี้ปวดเร็วหน่อย เริ่มปวดตอน 28 วีค ปวดจนไม่อยากเดิน หรือแค่นอนอยู่เฉยๆ ยังปวด ถึงขั้นเหมือนจะเป็นไข้ ร้อนๆ หนาวๆ เลยค่ะ ถ้าปวดจนทนไม่ได้ คุณหมอบอกว่าให้กินยาพาราเซตามอลได้ค่ะ 1-2 เม็ด #คุณแม่บ้านนี้กินเม็ดเดียวหายค่ะ