เบาหวานก่อนท้อง กลัวลูกไม่ปลอดภัย

เราท้องได้ 23 สัปดาห์ (5เดือนกว่า)แล้วค่ะ ฝากพิเศษ ตั้งใจจะผ่าคลอด หมอบอกระยะปลอดภัย คือสัปดาห์ที่ 38 ให้วันคร่าว ๆ มา คือ 20,22และ 23 เดือนมิถุนายนนี้ค่ะ แต่ภาวะเบาหวานก่อนท้องของเรา ตั้งแต่ท้อง หมอให้หยุดยาเบาหวานทุกตัว เรารักษา เครียด วิตกกังวล ซึมเศร้า ก่อนท้องอยู่ 6 ปี ค่ะ ตั้งแต่แต่งงาน ปล่อยให้มีลูกมา 7 ปี แต่เรามีภาวะ มีบุตรยากค่ะ เนื่องจากไข่ไม่ตก ถุงน้ำในรังไข่เจริญผิดที่ เราถอดใจแล้ว ไม่คิดว่าจะมีได้ แต่บทจะมา เขาก็มาเองค่ะ พอรู้ว่าท้อง ยาที่เคยรักษาทุกโรค หมอเลยให้หยุดทานค่ะ ไม่ได้ทานยาอะไรเลย นอกจากยาแก้แพ้ท้องเม็ดเหลือง ยาบำรุงเลือดเม็ดดำ โฟลิค แคลเซียม ที่หมอให้ ปวดหัวมาก ๆ หมอให้ทานยาพาราเซตามอลได้ นาน ๆ จะทานสักที 1 เม็ดค่ะ เราสูงแค่ 147 น้ำหนักก่อนท้อง คือ 62-65 ท้อง เดือนแรก น้ำหนักลงมา ที่ 57 ตอนนี้ 5 เดือนกว่า หนัก 59-60 ชั่งทุกวันค่ะ น้ำหนักไม่ค่อยขึ้นเลย กังวล ว่าลูกจะสมบูรณ์ไหม ท้องหิวตลอดเวลานะคะ แต่ทานอะไรไม่ค่อยได้ เราอยากรู้ว่า มีแม่คนไหน ที่ป่วยก่อนท้อง คล้าย ๆ เรา เช่น เป็นเบาหวาน หรือโรคเครียด วิตกกังวล ซึมเศร้า แล้วไม่ได้รักษาต่อ ลูกออกมา เค้าปรกติมั๊ยคะ แข็งแรงไหม กังวลที่สุด คือ รักษาที่อายุรกรรมตลอดมาค่ะ เบาหวาน พยาบาลบอก แปลกใจ ที่ไม่ส่งขึ้นไปคลีนิคเบาหวานโดยตรง แล้วที่คลีนิคที่เราฝากพิเศษ ตรวจไม่เจอเบาหวานอีก วันที่ไปหาหมออายุรกรรมล่าสุด เขาให้เราไปทานข้าว แล้วมาเจาะน้ำตาลปลายนิ้ว ค่าน้ำตาลคือ 199 วันอังคารที่ 7 นี้ เขาส่งเรื่องเราไปให้หมอเบาหวานโดยตรงค่ะ ยังไม่รู้เลย ว่าจะต้องคุมเข้ม เรื่องกินขนาดไหน น่าจะโดนเจาะน้ำตาลทุกมื้อ จากที่กินยากอยู่แล้ว จะเป็นยังไง เครียด และกลุ้มใจมากค่ะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

เบาหวานก่อนท้อง กลัวลูกไม่ปลอดภัย
เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ