มีเลือดออก หมอบอกว่า แท้งคุกคาม

เราท้อง 5w มีอาการเลือดออก ตั้งแต่เมื่อวานแล้วค่ะ ออกเรื่อยๆ ใส่แผ่นอนามันแบบบาง วันนี้เปลี่ยนไป 5-6 แผ่น เต็มทุกรอบค่ะ แต่ไม่ปวดท้องอะไรนะคะ เย็นวันนี้เลยไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นแท้งคุกคาม คือยังไม่แท้ง แต่ต้องระวังอย่ายกของหนัก อยากเดินเยอะ ถ้าเดินก็ช้าๆเบาๆ แต่คุณหมอบอกว่า ถ้าอีก วันสองวัน ถ้ายังมีเลือดออกอยู่ ให้ไปหาหมอใหม่ค่ะ แต่ใจเราร้อนรนจังค่ะ คุณแม่ท่านไหนเคยเป็นบ้างค่ะ ที่มีอาการเลือดออก แล้วเป็นนานไหม คุณหมอว่าเป็นอะไรยังไงกันบ้างค่ะ เพราะเราเองก็ยังไม่ค่อยสบายใจเลย กลัวลูกจะเป็นอะไรค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

2 ตอบกลับ

VIP Member

ปกติถ้าแท้งคุกคามหมอจะฉีดยากันแท้งให้ แม่ต้องนอนอยู่เฉยๆ(นอนแบบไม่ต้องทำอะไรทั้ง)ประมาณ2อาทิตย์ เลือดก็จะไม่ออกและลดอาการแท้งน้องด้วยค่ะ

นอนอย่างเดียวคะ..อย่าเครียด..