ตั้งครรภ์ติดโควิด

เราติดโควิดตอนท้อง34สัปดาห์ หมอให้ยาฟาวิ ยาแก้ไข้ แก้ไอ กักตัว10วัน กักตัววันที่7ตรวจATK เป็นผลลบ พอครบ10วัน 5วันถัดจากกักตัวเสร็จ มีอาการปวดท้อง เป็นอาการปวดท้องคลอดแต่ปากมดลูกไม่เปิด แล้วหมอก็ให้พักดูอาการที่รพ. โดยให้นอนแยกห้องคนเดียว แล้วหมอก็ตรวจโควิดให้อีก ตรวจ RT-PCR ค่ะ ผลปรากฏว่า เชื้อยังไม่ตายค่ะ ค่าPCR 32ct ยังแพร่ได้อยู่ ก็เลยต้องนอนรักษาตัว4วันที่รพ. จากที่หมอบอกนะคะเชื้อโควิดอยู่ในร่างกายเรา1เดือนนะคะ ถ้าตัวRT-PCR แล้ว ค่าctอยู่ที่35+ ถือว่าปลอดภัยค่ะ เหลือแต่ซากเชื้อ เราหายแล้วแต่ยังมีซากอยู่วันที่18นี้ครบ1เดือนพอดี 1เดือนถึงจะตรงRT-PCR แล้วไม่พบเชื้อ หมอให้กินยาฆ่าเชื้อจนกว่าจะครบ1เดือนค่ะ แต่ทางการแพทย์ยังไม่ได้บอกว่าลูกในท้องจะได้รับผลกระทบจากแม่ที่ป่วยโควิดนะคะ แต่ถ้าลูกคลอดตอนที่แม่ยังรักษาโควิดไม่หาย ก็มีสิทธิ์ที่ลูกจะได้รับเชื้อจากแม่ค่ะ #แม่ๆท้องต้องระวังเรื่องนี้หน่อยนะคะ อย่าไว้ใจATKมากเกินไป จะให้แน่ใจจริงๆตรวจ PCRนะคะ #ตอนนี้37+4แล้วรอเบบี๋ไม่ไหวแล้ว

1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-4005786)