36 ตอบกลับ

ยังมีเวลานะคะแม่ แม่กินเพิ่มอีกหน่อยนะคะ เน้นพวกโปรตีน เนื้อสัตว์ ไข่ นม กล้วย หรืออาหารที่มีโปรตีนเยอะๆ อัดได้อัดเลยแม่ - นมวันละ2-3กล่อง(แม่เลือกกินแลคตาซอยรสจืดสูตรโปรตีนสูงกล่องสีขาว - ไข่วันละ3-4ฟอง(แนะนำต้มหรือตุ๋นนะคะไม่มีน้ำมัน) - กล้วยครั้ง 3-4ลูก จะเป็นกล้วยน้ำว้าก็ได้ ** หรือจะลองเสริมนมแพะด้วยก็ได้นะคะแม่ (ของแม่กินนมแพะBG)น้ำหนักจะได้ลงลูก แม่เองอัดช่วงไตรมาสสุดท้ายก็ได้ผลดีเลยค่ะ จากที่หมอบอกน้องไม่โตน้ำหนักน้อย ก่อนคลอดหมอบอกอาจจะได้แค่2200 แม่อัดขึ้นได้2700 เลยค่ะ

กินบำรุงทุกอย่างแล้ว บางทีก็อยู่ที่ตัวแม่และน้อง แต่ละคนไม่เหมือนกัน ยังไงทำมาดีแล้วก็ทำต่อไป สารอาหารที่น้องได้อาจจะไม่ได้ทำให้นนเยอะแต่ทำให้สมบูรณ์แข็งแรงแน่นอน ยังไงก็ดีกว่ากินของไม่มีประโยชน์ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ เราคลอด38วีค ลูก3090 กินนมวันละ2กล้วย2ไข่2 คือของว่างระหว่างวัน อาหารหลังเน้นเนื้อสัตว์ ผัก แป้งน้อยๆ

อีกปัจจัยสำคัญคือการพักผ่อนและความเครียด ทำใจให้สบายให้มีความสุข เลือดไหลเวียนดีก็ส่งสารอาหารไผถึงลูกดีค่ะ

บ้านนี้ไม่เน้นอะไรเลย กินตามใจปาก เเต่ดีลงลูกหมด… ไปซาวด์ตอน25+3วีค น้ำหนักน้องปาไป848กรัม เกินเกณฑ์สุดๆ ตกใจ ทางบ้านกินให้กินลดๆ เพราะทางบ้านให้คลอดเองไม่ให้ผ่า ด้วยความที่เราหิวอะเน้อะ ก็กินเอาๆ ไม่ลดเเล้ว555 เเม่ไม่ต้องเครียดค่ะ ค่อยบำรุงน้องตอนน้องออกก็ได้ค่ะเเม่

บ้านนี้ไม่เน้นอะไรเลยตอน ตอนท้องทั้งเป็นเบาหวานคณะตั้งครรภ์ด้วยหมอห้ามให้กินของหวาน แต่แม่ไม่ค่อยฟังหมอเท่าไหร่แต่พอถึงเวลาหมอจนเจาะนำตาลในเลือด ก่อนจะถึงวันหมอนัดงดของหวาน คลอดออกมาได้2650ตอนนี้น้องคลอดได้จะ2เดือนแล้วคะแข็งแรงดี

เหมือนกันเลยค่ะแม่

เราว่าก็อาจจะเกี่ยวเนื่องกับพันธุกรรมด้วยนะคะ คิดว่าแม่ไม่ควรกังวล หรือไม่เวลาพบคุณหมอครั้งถัดไปถามคุณหมอขอคำแนะนำไปเลยค่ะแม่ ตัวเราคลอดตอน 37w พอดี น้อง นน. 2.880 kg แข็งแรงดีนะคะ ตอนนี้ 5 เดือน 8 kg. แล้วค่ะแม่ มาสูบลมให้ลูกหลังคลอดเอาค่ะ 😁

บ้านนี้มาตรวจเจอว่าเป็นเบาหวานตอนอายุครรภ์28วีค น้ำหนักแม่ขึ้นมา 6โล ควบคุมอาหารหนักหน่วง เน้นผักใบเขียว ใข่ และดื่มนมแพะวันละแก้วช่วงเช้าก่อนอาหารเช้า น้ำหนักลงลูกดีอยู่นะคะ 30วีค1800 ค่ะ น้ำหนักแม่ลงนิดหน่อยเพราะควบคุมอาหารคะ

หมอสั่งลดน้ำหนักเหมือนกันค่ะ แต่เรานอยมากเวลาหทอบอกลด นน. ห่วงลูกค่ะ จะไม่ได้รับสารอ่หาร

บ้านนี้ตอน28w927g​ ตอน35w2200g​ตอนนี้38W3100gค่ะ​ อีก2วันผ่าคลอดแล้ว​ น้ำหนักช่วงท้ายๆน้องจะขึ้นไวมากค่ะแม่​ แต่บ้านนี้พอช่วงหลังมานี้เน้นจมูกข้าว​ไรซ์​เบอร์รี่​ กล้วย​ ไข่ต้มวันละ2ฟอง​ นม​ ทุกวันเลยค่ะ

กินเช้ากับก่อนนอนพร้อมนมเลยค่ะ

บ้านนี้ ก้อเน้นค่ะ แต่นน. อิแม่ขึ้น เกือบ 20 โล 7-8 เดือน น้องหนักแค่ 1000 กรัมเองค่ะ หมอบอก ค่อนไปทางน้อยนิดๆ เพราะ ว่า แม่ นน. ขึ้นผิดปกติ ตอนนี้ 29 วิค หมอสั่งคุมอาหาร คุมนน. ค่ะ แม่เสี่ยงหลายอย่างเลย

ของเราตอนแรก34w น้อง1700เองค่ะ หมอให้เน้นเนื้อ นม ไข่ เรากินไข่วันละ3ฟอง นมจืดแบบแลคโตสฟรีวันละ2-3แก้ว ตอน36w 2100แล้วค่ะ น้องตัวเล็กเหมือนกัน แต่แข็งแรงดี แม่ตัวเล็กค่ะ สูง150 ก่อนท้องหนัก42เอง

บ้านนี้ตอน 32 wks ซาวได้ 1500 ค่ะ หมอบอกว่าเล็กไป เลยเร่ง แอนมัมรสจืด 2 กล่อง/วัน+น้ำเต้าหู้โทฟุซังสูตรไฮโปรตีนไม่มีน้ำตาล 2 ขวด/วัน ตอนนี้ 36 wks นน. น้อง 2660 ค่ะ คุณหมอบอกว่าวันคลอด 3000+ แน่นนอนค่ะ