สงสารลูก

เรากำหนดคลอดวันที่24กุมภา..แต่ท่ยอมคลอดสักทีหมอนัดมาวันที่26หมอเลยหั้ยนอนรพ.รอดูอาการ.หลังจากนั้นก้ตอน4ทุ่มกว่าๆๆเริ่มเจบท้องหมอมาตรวจก้ยังเปิดแค่1เซ็น..รอจนเช้าก้ยังม่คลอด..หมอเลยหั้ยยากรุตุ้นทางสายน้ำเกลือตอน7โมงเช้า..บอกเลยว่าปวดทรมานมาก...จนตอน9โมงเริ่มปวดแบบทนม่ด้แล้วอยากเบ่งแต่ก้ยังเปิดแค่4เซ็น...รอต่อปัยจน10.30น.เปิด8เซ็น..หมอจับขึ้นเขียง..และแล้วความเจบปวดที่งดงามก้ออกมาตอน..10.49น.วันที่27/2/2563ด้วยน้ำหนัก3,505กรัม..ตัวใหญ่มาก..แต่ข่าวร้ายน้องหายจัยเรวเนื่องจากแม่เปนเบาหวานขณะตั้งครรภ์..บวกกับน้องสำลักน้ำคล่ำเลยต้องยุ่icuเด็ก..ด้เหนหน้าด้กอดเค้าตอนยุ่ห้องคลอดม่ถึง5นาที..จนวันนี้ด้ปัยหา..ภาพแรกที่เหนจัยจะขาดเลยค่ะ..อยากเปนแทนลุกที่สุด..แต่ก้ด้ข่าวดี?น้องเริ่มหายจัยดีขึ้นแล้ว.?อยากเอาน้องกลับบ้านอยากนอนกอดลุก..ขอหั้ยลุกปลอดภัยด้กลับบ้านเรวๆๆ##หัวอกคนเปนแม่จัยมันจะขาดจิงๆๆ?

149 ตอบกลับ

ขอหั่ยน้องหายไวๆนะคะคุณแม่​ เราน้ำเดินแรกๆชิลมากไป​ รพ​ ไม่ปวดอะรัยเลย​ เค้ายังให้ยากระตุ้นทางสายน้ำเกลืออีกพอโดนยาเท่านั่นแหละบอกเลยปวดมากกกกกปวดบิดจนเกร็งไปหมดกลายเป็นว่าหลาย​ ชม​ ช่องคลอดก้อไม่ยอมเปิดค้างอยู่ที่​ 5​ ซม​เพราะเราเกร็ง​ตั้งแต่เช้ายันเย็นจนเราเริ่มไม่ไหวจะขอเปลี่ยนไปผ่าแล้วหมอเข้ามาดูบอกว่าเปิด​ 7​ ซม​ให้เข้าห้องคลอดเลยเดวช่วยดันออกเอง​ โชคดีลูกเราตัวไม่ใหญ่มาก​ ออกมา​ 2.93​ เลยทำให้ปลอดภัยดี

เราก็เป็นคะ..หมอบอกน้อเลือดหนืด คลอดเสร็จยังไม่ได้เห็นหน้าลูกเลยคะหมอรีบพาเข้าห้องNICU เรารู้สึกเหมือนคุณแม่เลยคะ แต่อยากจะบอกจากประสบการณ์ คุณแม่ไม่ต้องกังวลคะ เดี๋ยวน้องก็หาย ลูกเรานอนอยู่3วันคะ....ตอนนี้น้อง5เดือนแล้ว ปกติดีทุกอย่างคะแข็งแรงน่ารักมากด้วย ขอให้คุณแม่เชื่อในฝีมือคุณหมอนะคะ สู้ๆคะแม่

เราก็เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์เหมือนกันนะคุนแม่น้องคลอดออกมาหายใจเร็วเหมือนกัน อยู่nicuเด็กเหมือนกันเห็นหน้าแค่คลอดเสร็จ หลังจากนั้นหมอเอาไปเลย นมก็ไม่ได้ดูด เดินเยี่ยมลูกเอา อยู่กับหมอคุนแม่ทำใจให้สบายยังไงเดียวก้อหาย สู้ๆนะคะ

ขอให้น้องแข็งแรงหายไวๆนะ🙏เราตอนนี้น้องได้11วันอยู่โรงบาล7วันให้ยาฆ่าเชื้อกับน้องมีค่าออกซิเจนในร่างกายไม่พอต้องอยู่nicuเหมือนกันเข้าใจคุณแม่เลยตอนเราเห็นเค้าก็น้ำตาไหลเหมือนกันสงสารลูกแต่สุดท้ายเค้าก็หาย😍คุณแม่สู้ๆนะค่ะ

สู้ๆนะคะ บ้านนี้แม่เป็นเบาหวานตอนท้อง น้องออกมาหายใจเร็วบวกปอดติดเชื้อ ได้อยู่ICUเด็ก9วันเลยค่ะ อีแม่ปั๊มนมหอบใส่กระติกไปเยี่ยมลูกทุกวันเลยค่ะ ตอนนี้5เดือน15วันแข็งแรง แรงเยอะ ซนมากเลยค่ะ พัฒนาการตามวัย สู้ๆนะคะแม่

ใช่ค่ะ บ้านนี้แค่ลูกตัวเหลืองได้อบยุโรงบาลต่อทั้งๆที่เพื่อนๆเขาได้กลับบ้านกันหมดอิแม่ร้องให้หนักมาก แค่2วันเหมือนมันนานแสนนานนั่งคอยมองนาฬิกาหมุนวนไปมายิ่งตอนเวลาอบเขาร้องยิ่งทรมานใจ สู้ๆนะค่ะแม่

บ้านนี้ตอนคลอดน้องก็อยู่ห้องnicuค่ะคลอดน้องตัวใหญ่น้ำหนัก3755กรัมเกิดหัวออกมาคานานเพราะเกิดไม่ออกติดใหล่น้องทำให้น้องอ๊อคซิเจนต่ำมากและแม่ก็เป็นเบาหวานด้วยต้องอยู่ห้องnicu7วันค่ะ

ไม่ต้องห่วงนะคะคุณแม่ นี่ก็ออกช้า กินน้ำขี้เท่า ออกมาหายใจไม่สะดวก เสี่ยงปอดติดเชื้อ ผ่านไป4-5วัน อาการดีขึ้นจะกลับบ้านเเล้วเป็นกำลังใจให้แม่นะ❤

บ้านนี้น้ำคล่ำเดินยุ18ชั่วโมงเกิดมาน้องหายใจเร็วเหมือนกันค่ะต้องยุในคลอด1วันเต็มๆกว่าจะได้เจอหน้าลูกแต่ดีตรงน้องแข็งแรง สู้ๆนะค่ะแม่

VIP Member

แม่เป็นเบาหวานก่อนตั้งครรภ์หรือเป็นตอนตั้งครรภ์ค่ะ บ้านนี้กินน้ำตาลรอบแรก 118 รอบที่สอง155 รอรอบที่3ค่ะ กังวลใจมากเลย 30weekแล้วค่ะ