4 ตอบกลับ

เขาทำไม่ถูกใจก็ทำเองค่ะแม่ สบายใจสุด อยากกินแบบไหนก็ทำโลด ไม่สบายก็พยายามพาตัวเองไปหาหมอ อย่าหวังพึ่งคนที่เขาไม่แม้แต่จะเห็นใจเราค่ะ ดูแลตัวเองพึ่งพาตัวเองให้ได้ ชีวิตเราเราต้องดูแลให้ดีก่อนอย่าไปหวังว่าคนอื่นเขาจะรักเรามากกว่าตัวเอง เราตอนท้องโดนด่าว่าประสาทเองไม่ต้องมาอ้างลูก ก็แค่ท้องโตจะอะไรนักหนา กินให้มันน้อย ๆ ลงหน่อย หลังคลอดยิ่งหนักเลี้ยงลูก 24 ชม. ทำงานหาเงินอีก ไม่มีใครเปลี่ยนกินข้าวสักมื้อ ได้ฉี่วันละครั้ง ทนจนไม่รู้จะทนยังไง ร้องไห้จิตตกคิดสั้นทุกวัน ทำไมไม่มีใครสงสารเราบ้าง พอบ่นว่าเหนื่อยก็โดนด่าลูกก็เลี้ยงง่าย ทำงานก็สบายจะเหนื่อยอะไร...หลังจากนั้นก็ไม่พูดไม่บ่นกับใครอีก ดูแลตัวเอง ให้กำลังใจตัวเอง ชื่นชมตัวเองมาตลอด มองหน้าลูกแล้วฮึบจนรอดมาได้ ทุกวันนี้ใครอยากจะพูดอะไรก็พูด แต่อย่ามาพูดตอนเราประสาทนะ เราด่าหมด แม้แต่แม่เราก็ด่าค่ะ 😅 สามียิ่งหนักไม่เคยช่วยอะไรเลย คำพูดคำจาก็สุดจะทนจนถามหย่าอ่ะ

แม่ได้ไปหาหมอรึยังคะ สังเกตอาการปวดท้องด้วยนะ ส่วนเรื่องนี้มันมีทางออกอีกเยอะเลยแม่อย่าไปเครียดใครจะว่าอะไรอย่าไปสนลูกอยู่ในท้องเราไม่ใช่ท้องเขาอะไรที่รู้สึกว่าแม่กินไม่ได้เค้าแนะนำให้ถอยนะทำกินเองดีกว่าอาหารเผ็ดก็ไม่ดีกับคนท้องนักหรอกพี่สาวเค้าก็กินเผ็ดชอบกินพริกสรุปเด็กคลอดออกมาแพ้พริกคนท้องกินได้ทุกอย่างแต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกอย่างจะดีต่อเด็กในท้องอย่าไปฟังเขาค่ะผลไม้บางชนิดยังไม่ดีกับคนท้องเลยเขาก็พูดได้หมดเพราะเขาไม่ได้ท้องถ้าเขายืนกรานว่าแม่แบบนั้นแม่คงต้องทำเองแล้วแหละสู้ๆ

ท้องเสียตอนท้องอันตรายนะคะ เพราะลำไส้จะบีบตัว ยิ่งปวดท้องด้วยยิ่งต้องรีบไปหาหมอค่ะ

แม่บ้านนี้ทำกับข้าวกินเองถึงจะได้รู้รสชาติอาหารตัวเองค่ะแนะนำทำเองค่ะ

สู้ๆๆคุณแม่