7 ตอบกลับ

ถ้ายังไม่เกิน3เดือนแนะนำให้รีบไปต่อได้เลยค่ะประกันตนเองมาตรา39ค่ะแต่ถ้าเลยมาหลายเดือนแล้วก็ไม่แน่ใจนะค่ะว่ายังต่อได้ไหม แต่แนะนำไห้เข้าไปสอบถามที่ประกันสังคมเลยจะรู้รายละเอียดเยอะกว่านี้ค่ะ

น่าจะเกินแล้วมั่งค่ะ เพราะตอนไปยกเลิกที่ประกันสังคมวันนั้นตอนเดือน2วันที่9นี้แหละ

ถ้าเลิกส่งไม่นานสามารถต่อใหม่ได้นะคะ เราออกจากงานมาเปนปียังกลับไปต่อใหม่ได้ แล้วส่งแบบมาตรา39 เอาค่ะ เบิกได้ใช้สิทธิ์ได้ปกติ ลองไปสอบถามที่ประกันสังคมก่อนได้นะคะ

เลิกส่งตั้งแต่เดือน2ที่ผ่านมา ยกเลิกใช้ประกันสังคมเพื่อมาใช้สิท รพ 30บาท

ถ้ายกเลิกแสดงว่าลาออกจากประกันสังคมคะ ถ้ากลับมาส่งต่อก้อเหมือนเริ่มต้นใหม่ ไม่น่าจะได้นะคะ คุนแม่ลองโทรสอบถามประกันสังคมดีกว่านะคะถ้าไม่มั้นใจ

1506 สายด่วนประกันสังคมคะ

สิทธิประกันสังคมจะคุ้มครองต่ออีก 6 เดือนนับจากวันที่เราลาออกจากงาน แม่สามารถไปต่อ มาตรา 39 ประกันตนเอง ภายใน 6 เดือนได้เลยค่ะ ☺️

ลองเข้าไปสอบถามที่ประกันสังคมได้เลยคะ บุคคลว่างงานก็สามารถประตนเองได้ตามมาตรา39คะ คุณแม่ออกจากงานมากี่เดือนแล้วคะ ?

ออกจากงานตั้งแต่เดือน2แล้วค่ะ

ลองถามสายด่วนประกันสังคม 1506 ดีกว่าค่ะ น่าจะได้คำตอบที่ถูกต้องที่สุดนะคะ

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

เหมือนกันคะ บ้านนี้ใช้ประกันตนมาตรา39