สอบถามเป็นผื่นแบบนี้เกิดจากน้องแพ้หรือเป็นผื่นอะไรคะ

เมื่อ 2 วันก่อนไปหาหมอน้องไม่สบายมีน้ำมูกแล้วก็ไอแล้วน้องมีผื่นที่หน้าด้วยก็เลยถามหมอว่าผื่นที่หน้าเนี่ยน้องเกิดจากอะไรหมอบอกว่าแพ้นมวัวหมอก็ให้นมมากระป๋องนึงแล้วก็ยาแก้ไอแล้วก็ยาลดไข้แล้วก็ยาทาหน้าทาผื่นกลับมาก็กินยาแล้วก็ลองชงนมที่หมอให้มาให้น้องกินแล้วพอเช้ามาผื่นอันนี้ก็ขึ้นก็เลยกลับไปหาหมออีกหมอก็บอกว่าน้องเป็นผื่นจากพิษไข้หมอก็ให้ยาแก้แพ้มาอีกทั้งๆที่น้องไม่มีไข้เลยพอมาวันนี้น้องไอแล้วเหมือนมีอะไรติดคอน้องอ้วกน้องก็ถ่ายปกติแล้วก็เล่นปกติค่ะตอนนี้หน้าน้องก็ดีขึ้นแล้วค่ะตอนนี้ก็ยังมีผื่นแล้วก็ไอแล้วก็อ้วกออกมาแล้วก็มีน้ำมูกแต่นมที่หมอให้มาคือเลิกกินแล้วค่ะไม่กล้าให้น้องกินกลัวน้องแพ้นมที่หมอให้มา#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #วันเเม่2565

2 ตอบกลับ

ผื่นมันมีหลายสาเหตุแพ้นม แพ้อากาศ แพ้ฝุ่น และอีกเยอะแยะ แม่คงต้องไปหาหมอผิวหนังดูค่ะ

ทำไมไม่เชื่อหมอ

ก็เพราะว่าตอนที่ยังไม่ไปหาหมอผื่นแบบนี้ยังไม่ขึ้นไงคะแต่พอได้ไปหาหมอได้ยามากินได้นมมากินคืนเดียวขึ้นค่ะแล้วพอไปหาหมออีกหมอบอกว่าเป็นพิษจากไข้