15 ตอบกลับ

อายุไล่เลี่ยกันเลยค่ะ ของเราเมนมาล่าสุด26/9/64 พึ่งตรวจเจอวันที่4/11/64 ตอนนี้ปวดท้องเหมือนปวดปจด เหมือนกันเลยค่ะ เดินกับนั่งนิดหน่อยก็เสียดท้อง

มดลูกขยายตัวเฉยๆค่ะแม่ เราน่าจะอายุครรภ์ไล่ๆกันนะคะ เพราะ ปจด. มาล่าสุดก็วันที่ 22/09 ไล่กันเลยค่ะ ตอนนี้ 6w 5d แล้วค่ะ

ถ้าตั้งครรภ์น่าจะเกิดจากการที่มดลูกขยายค่ะ จะรู้สึกปวดหน่วงๆท้องน้อยคล้ายปวดประจำเดือนแต่ไม่มีเลือดออก

ปกติค่ะ มดลูกขยายตัวอาจจะปวดจี้ดๆได้ค่ะ แนะนำรีบไปฝากครรภ์ค่ะ ถ้าม่ความผิดปกติจะได้รู้ผลเร็วค่ะ

เราก่อนจะตรวจปวดท้องเกือบเดือนเลยค่ะ ปวดมากด้วยเมนไม่มาสักที คิดในใจน่าจะท้อง ก็ท้องจริงๆ

มดลูกขยายค่ะเลยปวดคล้าย ปจด. แต่ถ้าปวดจนทนไม่ไหวอันตรายค่ะ ไปหาหมอรับยาบำรุงน้องมาทานนะคะ

ปวดท้องเหมือน ปจด จะมาปกติค่ะ ตอนนั้นก็คิดว่า ปจด จะมาแต่ที่ไหนได้ น้องมาแทนค่ะ🥰🥰

มดลูกขยายตัวและเตรียมตัวรับน้ำหนักเด็ก อาการจะคลายๆปวดท้องประจำเดือนค่ะ

อาการปกติค่ะกินพาราบรรเทาได้แต่ถ้ามีเลือดออกต้องหาหมอ

เปนอาการปกติค่ะคุนแม่พอท้องได้สัก9-10weekก้อหายค่ะ