น้ำนม

เพิ่มเติมเรื่อง #นมส่วนหน้า และ #นมส่วนหลัง ที่ว่านมส่วนหน้าช่วยขับถ่าย และนมส่วนหลังมีไขมันให้อยู่ทัอง ขอย้ำว่า ประโยชน์ของมันไม่ได้มีแค่นั้นค่ะ จริงๆ ก็มีประโยชน์ทั้งคู่ สารอาหารบวกรวมกัน ได้เกิน 200 ชนิด ลูกต้องการทั้งนมส่วนหน้าและนมส่วนหลังนะคะ อย่าไปดูแคลนนมส่วนหน้า ที่สำคัญกว่า... น้ำนมแม่ ไม่ได้มีแค่ "สองส่วน" ค่ะ ไม่ใช่ปั๊ม 1 ออนซ์แล้วจะตัดฉับ แล้วกลายเป็นนมส่วนหลังทันที ร่างกายไม่ทำงานเช่นนั้น #นมส่วนหน้า คือนมที่อยู่กลางต่อมค่ะ #นมส่วนหลัง คือนมส่วนหน้า ผสมไขมันที่จับรอบๆ ผนังของต่อม ดังนั้น ถ้าใครได้แต่นมใสๆ แสดงว่า ยังมีนมในเต้าอีกนะคะ หยดแรกจะใสมาก หยดต่อไปจะลดความใส อีก 10 หยดต่อไป เริ่มขุ่น จนกระทั่งหยดสุดท้ายที่เราปั๊มออกได้ จะข้นมาก ปั๊มไม่ออกแล้ว ไม่ใช่นมหมดเต้านะคะ แต่เราปั๊มไม่ออกเองค่ะ (ดูภาพ) ทำไมไม่อยากให้คำนวณ เพราะไม่รู้จะเครียดกับตัวเลขไปทำไม บีขอแนะนำให้ดูที่ลูกเป็นหลักค่ะ - ลูกฉี่บ่อย อึ 2 ครั้งต่อวัน ในเดือนแรก แสดงว่าได้นมพอ - ลูกอึบ่อย กะปริบกะปรอย เป็นน้ำเป็นฟอง แสดงว่าเปลี่ยนข้างเร็วไปได้นมส่วนหน้ามากกว่า ต้องให้ดูดนานขึ้นเพื่อให้ได้นมส่วนหลังมากขึ้น บางคนเพราะแม่ทานกลุ่มเสี่ยง ก็อึบ่อยกะปริบกะปรอยได้ - ลูกอึข้น เป็นเม็ดมะเขือ ดีแล้วค่ะ แสดงว่าดูดได้นมมันๆ - ลูกไม่อึหลายวัน อึทีนึงจะมีปริมาณมากและข้น แสดงว่าได้นมส่วนหลังมาก ดูดนมเก่งขึ้น ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ต้องสวนค่ะ - ลูกอึเป็นมูกยืด นั่นก็ต้องมาดูว่าแม่ทานกลุ่มเสี่ยงใช่ไหม ทานนมวัวหรือเปล่า หรือทานเบเกอรี่บ่อย บางคนเพราะแป้งสาลีในขนมและอาหารต่างๆ ที่เราทาน ถ้าทานไข่ ถั่ว อาหารทะเลเยอะๆ บ่อยๆ พวกโปรตีนเหล่านี้สามารถผ่านน้ำนมแม่ไปถึงลูกได้ เด็กบางคนจึงท้องอืด งอแง แค่บางมื้อบางเวลา แม่ก็ลองสลับทานบ้าง อย่าทานซ้ำๆ แล้วดูอาการลูกค่ะ อึเป็นมูก ครืดคราด ผิวเป็นผื่น อาจจะดีขึ้นด้วย ทุกอย่างให้ดูที่ลูก เป็นการเลี้ยงลูกอย่าง baby-led ให้ลูกนำค่ะ ไม่ต้องจับเวลา ไม่ต้องปั๊มออกมาดู ดูที่การขับถ่ายของลูกแล้วค่อยๆ ปรับเอาค่ะ แต่ละคนไม่เหมือนกัน น้องยังไม่เหมือนพี่เลย แล้วเราจะเทียบลูกเรากับลูกคนอื่นได้อย่างไรเน้อ :) #นมแม่แฮปปี้ #นมแม่แฮปปี้workshop พบกันที่ ขอนแก่น 24-26 ธ.ค. 2562 เชียงราย Melt in Your Mouth 28-31 ธ.ค. ค่ะ

15 ตอบกลับ

มีสาระ​มากมายเลยค่ะเพิ่งเข้าใจเรื่อง​น้ำนม​ก็​วันนี้​เองค่ะขอบคุณ​มาก​ๆ​นะคะ​

สุดยอดเลยค่ะจะเก็บไว้ดูค่ะ👍👍👍👍👍

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆค่ะ

ขอบคุณนะคะสำหรับความรู้ดีๆ

ขอบคุนค่ะมีประโยชน์มากๆค่ะ

VIP Member

ข้อมูลดีมากๆเลยค่ะแม่ 🙏🙏🙏

VIP Member

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

มีประโยชน์​มาก​ๆค่ะ​

ขอบคุณคสามรู้ดีๆจ้า