12 ตอบกลับ

หลานที่บ้านก็เป็นค่ะ เป็นต่อมน้ำเหลืองธรรมดา หมอบอกว่าจะยุบไปเองตอนโตขึ้นค่ะ ถ้าในระหว่างนี้ต่อมไม่ขยายใหญ่ขึ้น มีขนาดเท่าเดิมก็ไม่มีอะไรให้ต้องกังวลค่ะ แต่ถ้าใหญ่ขึ้นเค้าถึงจะหาวิธีรักษาต่อไปจ้าา

ส่วนตัวเป็นมาตั้งแต่เล้กจนโตคะแต่ยังไม่เจ็บนะคะ พึ่งมาเจ็บตอนอายุ16-17 หาหมอหมอบอกว่าต่อมน้ำเหลือง ให้ยากิน มันก็จะยุบลงแต่ถ้าไม่ยุบก็ต้องเจาะคะ

ต่อมน้ำเหลืองโต ลูกสาว5ขวบเป็นบ่อยค่ะ อาการจะมีไข้อ่อนๆ สาเหตุหมอบอกว่าเกิดจากการอักเสบ เช่นไอ คออักเสบ น้ำเข้าหู แคะหู ประมานนี้คะ

ไม่รีรอให้มันใหญ่คะแม่ ถ้ามันเป็นหนักขึ้นมาเเล้วจะลำบาก คุณหมอจะว่าเอานะคะ รีบไปปรึกษาเเละรักษาตั้งเเต่เนิ่นๆดีกว่านะ

น่าจะต่อมน้ำเหลือง​ เรื่องยุบได้ไหมต้องลองไปหาหมอ

หลาน5ขวบเปนค่ะ ไปดูดออกที่ รพ แล้วก้ยุบไปเองค่ะ

บ้านนี้ก้เป้นค่ะเป้นทั้งสองข้างเลยย

ลูกชายเคยเป็นแล้วก็หายไปเองค่ะ

พบหมอเลยค่ะ ไม่ต้องรอใหญ่นะคะ

มันคือก้อนอะไรคะแม่