6 ตอบกลับ

ถ้าท้องเล็กหรือน้ำหนักไม่ขึ้น แต่ซาวด์แล้วคุณหมอไม่ได้ว่าอะไรเรื่องน้ำหนักหรือขนาดตัวลูก ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลจ้า (แถมเป็นเรื่องดีๆด้วยนะคะเพราะแปลว่าเรากินลงลูกเยอะเลย ไม่ได้ลงตัวเอง) สาเหตุเป็นเพราะสรีระร่างกายคนเราแต่ละคนแตกต่างกันไปค่ะ บางคนท้องออกไวใหญ่โต บางคนกว่าท้องจะออกก็ปาไป7เดือนแถมท้องเล็กแต่ลูกน้ำหนักตัวตามเกณฑ์จ้าคุณแม่

เหมือนกันเลยค่ะ แพ้จนบางวันร้องไห้เลย หมอที่ศิริราชให้ยาแก้เมารถมาทานค่ะ พอทุเลาได้บ้าง แต่ไม่ถึงกับหาย ยังไงแม่ลองปรึกษากับคุณหมอนะคะ ถ้าไม่ไหวให้หมอจ่ายยาให้นะคะ แม่จะได้ได้รับสารอาหารบ้างค่ะ สู้ๆนะคะแม่

ของเราน้ำหนักลดตอน4เดือนเพราะตรวจเจอเบาหวานตอนตั้งครรภ์ต้องคุมอาหาร หมอบอกให้ทานนมเยอะๆได้ค่ะวันละ3กล่องค่ะ พอไปตรวจเดือนถัดไปน้ำหนักขึ้นเดือนเดียว3โลเลย

แม่บ้านนี้มาขึ้นเดือนที่ 6 จ้า เดี๋ยวมันก้อขึ้นจ้าแม่ไม่ต้องกังวล

บ้านนี้6เดือนกว่าแล้วไม่ขึ้นเหมือนกันค่ะ ลดไปอีก3โล

จะไปขึ้นช่วง7-8เดือนค่ะแม่ ไม่ต้องเครียดนะคะ

เดี๋ยวพอ 6-7 เดือนน้ำหนักก็ขึ้นจ้า