ความโชคดีของคนเป็นแม่

เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะ โดนพ่อของเด็กทิ้ง เพียงเพราะ เค้าไม่อยากลำบากต้องมานั่งรับผิดชอบเรากับลูก ตั้งแต่รู้ว่าท้อง พ่อแม่ฝ่ายชาย ไม่เคยช่วยเหลืออะไรเลยค่ะ มีแต่ ฝั่งเรา ที่ออกค่ารักษา เขาไม่ช่วยเรื่องเงิน ยังไม่เจ็บใจเท่า เขาก้อเป็นแม่คน ที่ต้องแยกทางกับสามีเลี้ยงลูกคนเดียวมาก่อน แต่เขากับ เข้าข้างลูกตัวเอง ที่จะเลิกกับเรา และขอ ไม่รับผิดชอบเด็ก เลยแม้แต่น้อย เราเจ็บใจมาก ที่ ครอบครัว ฝ่ายชายทำกับเราและลูกเราขนาดนี้ แต่วันนี้ รู้แล้วว่า ใครทำกรรมใดไว้ กรรมนั้นย่อมส่งผลของมันเสมอ และของขวัญที่ดีที่สุด คือลูกชายที่น่ารักมากๆ นี้แหละค่ะ ความโชคดี ที่ไม่ต้องทน กับผู้ชาย เห็นแก่ตัว มักมาก อยากได้อยากมี จนลืม นึกถึง เด็กว่าเค้าจะเป็นยังไง และก้อโชคดีมากๆ ที่ลูกแข็งแรงมาก และ ครบ 32 เป็นแม่คนแล้ว เราจะท้อไม่ได้ ??

405 ตอบกลับ

สู้ๆ ค่ะแม่ ถ้าลูกโตมาถามพ่อเป็นใคร บอกลูกไปเลยว่ามันตายห่าไปแล้วนะคะ ผู้ชายอะไรเลวจริงๆ

ไม่ก้อ ให้เค้ารู้สักหน่อย ว่าพ่อเค้าเลวแค่ไหน เวลา คนเลวคนนั้น กลับมาทวงลูกเรา เด็กตะได้ แสดงให้เห็นว่า เค้าอยู่กับแม่แล้ว มีความสุข แค่ไหน ค่ะ

เข้มแข็งมากค่ะแม่ จิตใจแม่คิดดี น้องก็จะไม่ขุ่นมัว แข็งแรง น่ารักแบบนี้ สู้ต่อไปนะคะ

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ สู้ๆนะคะ คิดส่ะว่าเค้าตายไปแล้ว ให้ความสำคัญกับลูกดีกว่าค่ะ✌️

เป็นกำลังใจให้นะคะ ถ้าคุณแม่เข้มแข็งแบบนี้ ลูกต้องออกมาและเติบโตด้วยความรักแน่ๆ ค่ะ

ผู้ชายคนนึงทิ้งคุณ แต่ยังมีผู้ชายอีกคนที่กำลังจะเกิดมารักคุณสุดหัวใจ สู้ๆนะคะแม่

เก่งมากค่ะคิดได้เเบบนี้ทำใจให้สบายนะคะนึกถึงลูกอย่างเดียวยังไงลูกเค้าก็รักเรา🥰

สู้ๆนะคะคุณแม่​ แค่คนไม่กี่คนที่ไม่รักเรา​ แต่ลูกชายตัวน้อยรักเราที่สุดนะคะ✌️

โดนทิ้งเหมือนกันค่ะ​ เค้าไปมีผู้หญิงคนอื่น​ อีกหน่อยกรรมคงตามสนองค่ะ​ สู้ๆนะคะ

นี้กะเหมือนกันฝ่ายชายรับรู้ทุกคนแต่ต้องดิ้นร้นคนเดียวเพราะเค้าไปแต่งงานกะคนอื่นแต่กะช่างเทิดค่ะเราจะสู้ไปกะลูกถ้าเป็นไปได้คงไม่มีคัยอยากหัยเกิดเป็นแบบนี้หรอกสู้ๆๆน่าค่ะคุนแม่เลี้ยงเดียวทุกคน

สู้ๆนะคะ ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีและขอให้น้องแข็งแรงสมบูรณ์และเป็นเด็กดีนะคะ

เป็นเหมือนเลยค่ะเหตุการแบบเดียวกันสู้นะค่ะ ดีใจด้วยนะค่ะได้ลูกชายเหมือนกันเลย

ค่ะ