11 ตอบกลับ

TapFluencer

เราเคยเป็นตอนติดโควิดค่ะ ใช้วิธีล้างจมูกด้วยน้ำเกลือเอาค่ะแม่ ไม่ได้กินยาเลย ล้างจนหายไปเลยค่ะ ทั้งคัดจมูก น้ำมูกไหล จาม หายใจไม่สะดวก ถ้าอาการหนักมาก กินยาแก้แพ้ได้นะคะ แต่ต้องให้หมอ หรือเภสัชที่มีใบอนุญาตจ่ายยาให้เท่านั้น เพราะยาแก้แพ้บางตัว คนท้องกินไม่ได้ค่ะ

ตามร้านขายยาบางร้านเขาจะมียาสำหรับคนท้องอยู่คะแม่,,ลองไปหามาทานนะค่ะ ☺️

ยากินได้นะคะลองถามหมอรึเภสัชดูคะ บ้านนี้เคยเป็นหวัดได้ยาลดน้ำมูกมา ยาดีกินเม็ดเดียวหายค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ใช้วิธีทุบหัวหอมแดง ไว้ข้างๆหมอนนอนจะได้หายใจสะดวก และกินหอมแดงสดๆหวัด คัดจมูกก็หายไปเรย

ขอบคุณมากๆค่ะ

ถ้าเป็นหวัดอย่างเดียว ใช้น้ำเกลือล้างจมูกเช้าเย็น ค่ะแม่ บ้านนี้เป็นเพิ่งหายค่ะ

ยาแก้แพ้บางตัวคนท้องก็สามารถทานได้นะคะแม่ ลองปรึกษาหมอดูคะ

ไปหาหมอค่ะแล้วคุณหมอจะให้ยาที่ไม่ส่งผลต่อตัวเล็กในท้องค่ะ

ท้อง 3 เดือนขึ้น ทานยาแก้แพ้ cbm เม็ดเหลืองได้ค่่ะ

TapFluencer

ล้างจมูกด้วยน้ำเกลือดูค่ะเเม่

ทาวิค นอนหมอนสูงนิดนึง

ดื่มนำ้อุ่นบ่อยๆนะคะ