22 ตอบกลับ

บ้าน นี้ พ่อเป็นพาหะ แม่เป็นธาลัสซีเมีย คนละชนิด หมอว่าปกติไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้ 37 + 4 แล้ว เจาะเลือดไปตอน 34 ค่าเลือด 41 หมอว่า ค่าเลือด อยู่ในเกณฑ์ดี แต่ก็ยังแอบกังวลอยู่ค่ะ

ขอบคุณนะคะ🙏

บ้านนี้แม่เป็นพาหะค่ะแต่พ่อปกติ คุณแม่ไม่ต้องกังวลไปนะคะ กินอาหารให้ครบ5หมู่ก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ แค่ลูกของคุณแม่อาจเป็นได้แค่พาหะเท่านั้น เพราะพ่อเค้าปกติ 🥰✨

บ้านนี้แม่เป็นพาหะ ส่วนพ่อไม่เป็นค่ะ หมอบอกปกติค่ะหมอจะให้ยาบำรุงเลือดมากิน แต่ถ้าแม่หรือพ่อเป็นโรคแม่ท้องต้องกินแต่ของที่มีประโยชน์นะคะ หมอจะเน้นย้ำมาก

ถ้าพ่อไม่เป็นแม้แต่พาหะ แม่ก็ไม่ต้องกังวลนะคะลูกออกมาเป็นได้สูงสุดคือพาหะค่ะเค๊าจะแข็งแรงดีนะคะ ถ้าว่าพ่อเค๊าเป็้นพาหะ ลูกก็เสี่ยงต้องเจาะน้ำคร่ำนะคะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะแม่ แม่เป็นโรคแต่พ่อปกติ หมอบอกว่าไม่มีปัญหาอะไรนะคะ ลูกน่าจะเป็นได้แค่พาหะน่าจะแข็งแรงนะคะแม่

ขอบคุณคะเพราะว่าให้เลือดทุกเดือนๆละ2ถุงคะค่าเลือดก็ไม่ค่อยขึ้นสูงสุด24%เอง

เราก็เป็นพาหะแต่ไม่แสดงอาการเข้า 24 วีคแล้วจ้าแต่คนพ่อน้องยังไม่ได้ตรวจติดปัญหาหลายอย่าง กลัวมากเลยว่าลูกจะเป็น

บ้านนี้เป็นเราเป็นพาหะค่ะแต่พ่อปกติตอนนี้33wแล้วค่ะคุณแม่บำรุงเยอะๆนะทานยาบำรุงที่หมอให้ทุกวัน

บ้านนี้ ตอนตรวจสุขภาพก่อนมีลูก แม่เป็นพาหะ พ่อไม่เป็น หมอบอกไม่มีผลกับลูกค่ะ สามารถมีลูกได้

แม่บ้านนี้เป็นพาหะ พ่อปกติ ลูกคนแรก ออกมาแข็งแรงดี กินยาที่หมอให้ไม่เคยขาดกินจนใกล้คลอด

บ้านนี้แม่เป็นค่ะ แต่พ่อไม่เป็น ลูกคลอดออกมาแข็งแรงปกติทั้ง2 คนเลยค่ะ ไม่ต้องกังวนนะคะ