11 ตอบกลับ

เคยครั้งนึงค่ะ ท้องผูก แบบว่าอีกนิดเดียวจะออกแล้วแต่ไม่ยอมออก นั่งในห้องน้ำจนเหงื่อท่วม ระหว่างนั้นก็โทรหา รพ คุณหมอก็แนะนำให้ไปสวนออกแต่เราไม่อยาก เลยหาข้อมูลใน กูเกิ้ล เจอให้ดื่มน้ำลูกพรุน เราให้สามีไปซื้อเลยดื่มประมาณ 1 แก้ว ผ่านไปเกือบ 1 ชม.หมดไส้หมดพุงเลยค่ะ หลังจากเหตุการณ์นั้นก็เน้นดื่มน้ำ ทานผัก ทุกมื้อ ก็ไม่เป็นอีกเลย

ตอนนั้นซื้อใน Tops ค่ะ คิดว่าโลตัส บิ๊กซี ก็น่าจะมี

เราถ่ายยากตั้งแต่ท้องเดือนแรกเลยค่ะทานอะไรก็ไม่หายท้องผูกอย่างมากแค่พอให้ถ่ายได้บ้างเราเน้นน้ำเปล่าค่ะ ผลไม้ที่เขาว่าดีลองแล้วก็ยังไม่เป็นผลเท่าไหร่ อยู่ที่ร่างกายแม่แล้วล่ะค่ะว่าจะตอบสนองกับอะไร เลือกทานผักผลไม้ไปทีละอย่างแล้วดื่มน้ำให้เยอะๆค่ะตื่นมาดื่มเลยขวดเล็ก

บ้านนี้แนะนำน้ำส้มคั้นสดๆคะแม่ กับ ดื่มน้ำเยอะๆคะ ตอนไตรมาสแรกท้องผูกมากคะ ร้องไห้แบบทรมานมาก พอไตรมาส 3 เลยลองกินน้ำส้มคั้นสด ก็ช่วยได้คะ ตอนนี้ถ่ายปกติทุกวันคะ☺️

ทางนี้จะมีอาการเป็นบางช่วงค่ะ ช่วงไหนถ่ายยากจะดื่มน้ำเยอะขึ้น ทานผลไม้พวกมะละกอ แก้วมังกร กล้วย สับปะรด แล้วก็ผักจะเน้นผักนึ่งผักลวก ช่วยได้ค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ ถ่ายยาก เข้าห้องน้ำแต่ละที ต้องเบ่ง ทานผักก็แล้ว น้ำก็แล้ว 😭 ก่อนท้องถ่ายง่ายมาก พอท้องมา ยากเลยค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ ท้องผูก อย่างที่แม่ๆท่านอื่นๆแนะนำเลยค่ะ ดื่มน้ำเยอะๆ ทานผลไม้ช่วยได้ดีมากๆค่ะ

บ้านนี้ หาของเปรี้ยว ติดบ้านไว้เลยจ้า กินก่อนอาหาร ทานนิดเดียวน่ะค่ะ ผลลัพธ์ดีมากค่ะ

เป็นค่ะ แต่กินแก้วมังกร ช่วยถ่ายง่ายมากค่ะ ตอนนี้ไม่มีอาการท้องผูกแล้วค่ะ 24w

เราไปหาหมอบอกหมอถ่ายยากหมอจะให้ยาระบายอ่อนๆๆคะถ่ายคล่องมาก

Super Mum

กินน้ำเยอะๆ กินผักที่มีกากใยเยอะๆ ช่วยได้ค่ะ