7 ตอบกลับ

เรากำหนดคลอด 2 พค เเต่ยังไม่มีอาการอะไร มีแค่ท้องเเข็งเเต่ไม่บ่อยไม่เจ็บ จริงๆนัดกระตุ้นวันที่19เเต่เป็นโควิดก่อน เลยได้กลับมารักษาตัวที่บ้านค่ะ ตอนเเรกคิดว่าจะได้นอน รพ เพราะใกล้คลอดเเล้วเเต่ได้กลับมารักษาที่บ้านพร้อมให้ยาพารากับยาละลายเสมหะมาค่ะเเบบนี้คือปกติไหมคะ คนที่บ้านเขาก็สงสัยว่าทำไมไม่ให้นอน รพ

เขาพูดเเค่ให้เอกซเรย์ปอดถ้าไม่มีอะไรผิดปกติก็ให้กลับบ้านได้ ตอนรับยาเขาก็ไม่ได้พูดอะไรถึงที่เอ็กซเรย์เลยค่ะ แล้วก็บอกว่าถ้าเจ็บท้องหรือมีอาการจะคลอดให้โทรบอก รพ เเล้วค่อยไป รพ

คนแถวบ้านก็มีกรณีแบบนี้ค่ะ ใกล้คลอดแต่ติดโควิด หมอให้ผ่าเลยค่ะ เพราะหมอกลัวว่าถ้าปล่อยให้คลอดเองแล้วเด็กจะสำลักน้ำคล่ำและเอาเชื้อเข้าไปค่ะ

ที่ๆเรารักษาอยู่ บางคนหมอให้ผ่าคลอดเลยค่ะแม่ มีเคสคลอดเดือน พ.ค. แต่ติดโควิดก่อนแล้วหมอให้ผ่ากลางเดือนเมษาก็มีค่ะแม่ ขึ้นอยู่กับหมอค่ะ

ท้อง34+3 ติดโควิดเหมือนกันคะ แต่หมอยังไม่ให้ผ่า อาการเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆนะคะ ขอให้แม่กับลูกน้อยแข็งแรงๆนะคะ สู้ๆคะ

ขอบคุณมากจ้า

คิดว่าคุณแม่เสี่ยงคลอดก่อนกำหนดนะคะ ควรกักตัวกับคุณหมอให้ครบ 10 วันจะปลอดภัยกว่าส่วนเด็กต้องถามคุณหมอดูค่ะ

ถ้าแม่ไปหาหมอหมอก็จะไห้แอดมิดเลย บ้านนี้เป็นไปหาหมอหมอก็สั่งผ่าคลอดเลยค่ะ

สู้ๆนะค่ะ✌️✌️

ตอนนี้แม่กักตัวที่ไหนคะ บ้านหรือ รพ.???

ตอนนี้ยุกับหมอค้ะยังมีท้องแข็งยุ